ซันซะรุ...Sansaru's update >>อ่าน"ทองคำ"ผ่านกราฟ 5ชม.+วัน+สัปดาห์

กระทู้คำถาม
18.55น  20/11/64
สวัสดีครับ ท่านสมาชิกทุกท่าน
                ผมห่างหายไปนานสำหรับการเปิดกระทู้แบ่งบันมุมมอง เพราะผมไม่อยากพบกับ "ดราม่า" มากนัก ช่วงหลังผมเข้าอ่านสินธรเห็นว่ากระทู้แบ่งบันแชร์ความรู้ไม่มีเหลือแล้ว สมาชิกก็แทบไม่เหลือแล้ว สินธรเปลี่ยนไปแล้ว เพราะเหตุใดไม่ทราบได้ ประมวลกันเองนะครับ อย่างผมเป็นต้น..ผมไม่อยากตั้งกระทู้บ่อยๆแล้วเพราะมักจะเจอ"ดราม่า"จนมันกลายมาเป็นปัญหาที่ถกเถียงกันในครอบครัวว่าผมมาบ้าให้ความรู้คนอื่น แต่กลับได้ปัญหากลับมา
                 ข้างบนเกริ่นระบายความในใจ ต่อไปนี้ จะพาท่านมาดูกราฟ ทองคำ กับสิ่งที่ควรเกิด หรือไม่ควรเกิดของราคาทองคำในสัปดาห์หน้า สาเหตุคือ
ก่อนหน้านี้2เดือน ผมตั้งกระทู้ ให้ถือทองคำ ตอนราคาทองประมาณ 1750 ผมใช้กราฟสัปดาห์ในการแคะ
(ตามทู้นี้ครับ  https://pantip.com/topic/40987865 ) และตอนนั้นเป้าหมายคือ 1850 ซึ่ง  2สัปดาห์ที่ผ่านมาก็ได้มาถึงเป้าหมายไปแล้ว ทว่า..เวลานี้ราคาเริ่มหย่อนลงมา มีสมาชิกมาแอบถามว่าจะเอายังงัย?
                 ตอบ....มองภาพกราฟระยะสัปดาห์ยังเป็นขึ้น เพื่อไปหา 1902.64 ยอดเดิมกราฟวีค24/5/21
                            ระหว่างทางมันมีอุปสรรคแน่นอน เราคอยเพียงดูว่า มันหกล้มก่อนหรือไม่เท่านั้นเอง
และสัปดาห์หน้านี้ก็เจออุปสรรคแล้วมาดูกราฟกัน(ผมขออนุญาตอธิบายกราฟอย่างละเอียด เพื่อแบ่งปันท่านสมาชิกที่ยังใหม่กับกราฟครับ ท่านใดที่มีความสามารถแล้วอาจดูกราฟเองได้เลย)

กราฟ5ชม.

อุปสรรคแรกที่ต้องสู้ในสัปดาหฺหน้านี้คือ กราฟRSI5ชม. ห้ามหรือไม่ควรลงมาปิดต่ำกว่าจุดต่ำไสุดก่อนหน้า(วงรีสีเขียว)
ถามว่าลงมาต่ำกว่าได้มั๊ย ตอบ...........ได้   แต่ไม่ดีไม่เหมาะ
คือมันอาจลงมาต่ำกว่า ในขณะที่ราคาเทียบจุดต่อจุด มันยังสูงกว่า เขาเรียกซ่อนกระทิง แต่ถ้า จ้าวมือเอาจริง ก็ไม่ควรให้เกิดขึ้น
เพราะมันจะมีอนาคตที่กลายเป็นสีเทาได้ เพราะข้างหน้าไม่มีใครรู้ว่าจะเจออุปสรรคอะไรอีก หมายถึง มันจะกลายเป็นกราฟสวิงเวย์ในกราฟ5ชมไปโดยปริยาย

กราฟวัน

กราฟวันมีจุดอุปสรรคอยู่พอควรคือ
1.ในวงรี2วงคือจุดที่กราฟวันสร้างหมีเอาไว้ ผมประเมินจากกราฟวันแล้ว วันจันทน์ที่ 22-23 คือจุดตัดสินว่า จ้าวจะเอายังไง ตามแนวเส้นสีแดงที่ผมขีดไว้     ข้างบนกราฟRSI
2.กราฟเส้นRSI มีแนวโน้มที่จะลงมาทดสอบแนวรับของRSI(เส้นสีแดง) ซึ่งไม่ควรปิดหลุดทะลุลงมา
   เหมือนเดิม.....เหมือนกราฟ5ชมครับ ลงมาก็ได้....แต่ไม่ดี  มันไม่ควรอย่างิย่งที่จะลงมาต่ำกว่าจุดต่ำสุดก่อนหน้า(วงรีสีเขียว)
   หรือแค่มันลงมาปิดต่ำกว่าจุดต่ำที่ใกล้ถัดมาซ้ายมือหรือเท่ากับหลุดแนวรับRSI ก็ไม่ดีแล้วครับ

สรุปตรงนี้ก่อนไปกราฟวีค
กราฟ5ชม+กราฟวัน คือการฟที่ท่านต้องตัดสินใจว่า ท่านจะเอายังไงกับทองกระดาษฟิวเจอร์ที่ท่านถืออยู่ ในสัปดาห์หน้านี้
ซึ่งผมไม่ขอแนะนำนะครับ..............ขอให้เป็นการใช้เทคนิคของแต่ละท่านเอาเอง
จากกราฟ5ชม+วัน หากเกิดกรณีที่กล่าวว่าไม่ควรเกิด  เท่ากับ ที่หวังว่าจะขึ้นไป1902.64ในกราฟวีคนั้น.............กลายเป็นสีเทา 
เพราะมันอาจสวิงเวย์ต่อไปอีกนาน แทนที่จะ ขึ้นๆไป แล้วก็จบ

มาดูกราฟวีค

ยังยิ้มได้อยู่.................หากเราดูแต่กราฟวีค โดยไม่สนใจว่าระหว่างวัน(กราฟ5ชม) ระหว่างสัปดาห์(กราฟวัน) ราคามันจะไปยังไงก็ช่างหัวมัน
                                  สัปดาห์นึงมาดูแต่ตอนจบกราฟวีคคือเช้าวันเสาร์เท่านั้น เราจะสบายใจกว่ามาก 555
เพราะอะไร?.............คนดูกราฟเป็น เห็นปั๊ปก็ต้องยิ้มทั้งนั้น
1.กราฟเป็นธรรมชาติตามที่ควรเดินควรเป็น กราฟRSIส่วนยอดทุกยอด เป็นไปตาม เส้นราคาทุกอย่าง
2.ส่วนล่างของกราฟRSI เป็นการทำกระทิง ตัวใหญ่ขึ้นไปเรื่อย ๆ 555
3.MACD ตัดขึ้นเหนือsignalมาเป็นสัปดาห์ที่2

สรุป 3 กราฟ 
1.หากเรื่องดีเกิดขึ้น ไม่เกินสิ้นปีนี้ มีนิวไฮท์(ตามที่ผมตีเส้นตั้งสีเขียวเอาไว้ มันจะเกิดภายใน27/12/21 ทว่า...ไม่ได้หมายถึงว่ามันจะสูงสุดที่ตรงนั้นนะ
  มันอาจเกิดในช่วงที่บอก แต่ตรงไหนวันไหนก็ได้ ภาพรวม ๆคือ ภายในวันนั้นมันจะจบการขึ้น
2.หากมันเกิดกรณีที่ไม่ควรล่ะ(สิ่งเลวร้ายจากกราฟ5ชม+วัน) สิ่งที่จะตามมาคือ ไม่มีทางไปแตะไฮท์เดิมได้ในช่วงเวลาที่ผมตีเส้นเขียวไว้
   แต่ไม่ได้หมายความว่าไปไม่ได้ ทว่า..........มันจะใช้เวลานานขึ้น ที่เราเรียก side way ผมเรียก สวิงเวย์

ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ
ด้วยความปรารถนาดี
Sansaru   ซันซะรุ  The three wise monkeys
19.49 น. 20/11/64
หมายเหตุและคำเตือน  กราฟผมไม่ได้ใช้ค่ามาตรฐานทั่วไปและความเห็นที่ได้แสดงทั้งหมดนี้ ไม่มีเจตนาเพื่อการนำเสนอหรือเชิญชวนหรือชี้นำทั้งด้านบวกหรือลบ เพราะผมเองก็เป็นเพียงเม่ารายย่อย ไม่ได้เก่งกว่าท่านสมาชิกท่านอื่นแต่อย่างใด นี่เป็นเพียงแนวทางของผม เทคนิคการใช้indicatorก็เฉพาะตัว ดังนั้นการอ่านเทคนิค ณ เวลาใดเวลาหนึ่งอาจไม่ตรงกับท่านผู้รู้ท่านอื่น ขอได้โปรดให้ความเคารพในการใช้เทคนิคของผมด้วย ผมไม่ขอรับผิดชอบต่อความเสียหายใดๆอันจะเกิดจากการนำความเห็นของผมไปใช้ในการลงทุนไม่ว่าทางตรงหรือทางอ้อม ดังนั้นผู้อ่านต้องตัดสินใจด้วยวิจารณญาณของผู้อ่านเอง และรับผิดชอบผลที่จะเกิดขึ้นเองเป็นสำคัญ

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่