อึดอัดเวลาอยู่บ้านมากๆ แทบไม่มีพื้นที่ให้หายใจ!

สวัสดีค่ะ พบกันอีกแล้วนะคะเพื่อนๆ วันนี้เราอยากลองเปิดกระทู้สนทนาดูค่ะ อัพเดทชีวิตช่วงนี้นะคะ เราเพิ่งไปสัมภาษณ์งานมาค่ะ ได้ด้วย เวลาเข้างานก็บ่ายโมงถึงสี่ทุ่ม ไม่ไกล้ไม่ไกลจากบ้าน จันทร์ถึงศุกร์เราก็เรียนออนไลน์ตามปกติค่ะ อย่างที่เราเคยพูดถึงกระทู้ก่อนๆว่าครอบครัวเราเป็นแม่ค้าพ่อค้าในตลาด หลังเลิกเรียนเราก็ออกไปช่วยขายของจัดของและเก็บของบ้างค่ะ ปัญหามันอยู่ที่วันเสาร์อาทิตย์นี่สิคะ ปกติวัยอย่างเราๆก็คงจะเป็นวันพักผ่อนใช่ไหมคะ ตอนเช้าเราก็ออกไปช่วยจัดของตามปกติของวันหยุด แต่สายๆมาสักประมาณ 10:30 ประมาณนี้ เราจะเริ่มเข้ามาเคลียร์งานที่บ้านค่ะ เพราะเราคิดว่าที่ร้านเราก็จัดอะไรเสร็จหมดแล้ว พ่อกับแม่อยู่ขายของที่ร้าน เราเข้าบ้านมาประมาณครึ่งชั่วโมงค่ะ กำลังพิมพ์เมลส่งงาน พ่อก็กลับมาบ้าน มาด่าเราว่าทำไมไม่ออกไปช่วยขายของ เข้ามาทำอะไร วันหยุดไม่ใช่หรอ พ่อกับแม่เหนื่อยจะตายแล้ว เราได้ยินเราก็โกรธและเสียใจมากๆนะ แต่เราไม่เคยด่าหรือเถียงพ่อแม่กลับเลยสักครั้ง ทุกครั้งที่ด่าเรา เราก็แค่เงียบและบอกเหตุผลว่ากำลังทำงานอยู่ พ่อก็ขึ้นเสียงใส่เราจากนั้นก็แล้วก็ออกไปเลย เราคิดว่าพ่อไม่มีเหตุเหตุผลมากๆ เหมือนคอยมองเราไม่ให้คลาดสายตา เรารู้สึกเหมือนโดนขังไว้ เราไม่มีเพื่ินรอบข้างให้คุยด้วยซ้ำ เรียนออนไลน์เสร็จออกมาช่วยจัดของ ขายของ ตกเย็นก็กลับบ้านไม่ให้ออกไปไหน ขนาดเราสัมภาษณ์งานผ่าน ได้งานมาทำ เค้ายังไม่อยากให้เราไปเลยค่ะ เค้าบอกว่าขายของช่วยพ่อแม่ไม่ได้หรอ เหนื่อยจนจะตาย คือไม่ใช่ว่าเราไม่ช่วยนะคะ แต่ที่เราไปทำงานแล้วมันได้เงิน กับการช่วยแค่พ่อแม่แล้วมีรายได้เข้าแค่ทางเดียว มันจะไม่ดีกว่าหรอคะที่เราไปทำงานเสริม เราก็อยากจะเก็บเงินเอาไว้ใช้ตอนไปมหาลัยจะได้ไม่ลำบาก เค้าก็คิดแต่จะอยากให้เราช่วยอยู่ในตลาด เราไม่เข้าใจจริงๆ ทุกวันหยุดเสาร์อาทิตย์ที่เรากลับเข้ามาบ้าน เค้าตามมาด่าเราตลอดเลย ด่าแบบเดิมทุกครั้ง แมม้กระทั่งเรากลับบ้านมาซักผ้าให้เค้าในวันอาทิตย์ เค้าก็มาด่าเรา เรารู้สึกแย่และอึดอัดจริงๆค่ะ กินเข้าพร้อมหน้ากันยิ่งอึดอัด มันอาจจะดูเหมือนเรามีปัญหาในทุกๆเรื่อง แต่เราก็มีแค่เพื่อนๆในพันทิปนี่แหละค่ะ ที่คอยให้คำปรึกษาและพูดคุยด้วย เพราะในชีวิตจริงเราไม่มีใครเลย ถ้าเพื่อนๆว่าง เข้ามาคุยกันนะคะ เข้ามาบอกเราทีว่าเราควรทำยังไงกับสถานการณ์แบบนี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่