ทำยังไงถึงจะหมดหนี้ที่ครอบครัวก่อคะ (เชิงระบาย)

รู้สึกว่าทุกวันนี้เครียดและเหนื่อยมากเลยค่ะ เราอายุ 22 ปี ต้องหาเงินช่วยครอบครัวแล้ว เราทำงานแบบฟูลทาม ไม่ได้เรียนต่อแล้ว จบแค่ ม.6 ค่ะ

ครอบครัวก่อหนี้ให้เราไม่หยุด ทั้งกู้นอกระบบ ทั้งใช้บัตรเครดิตเราจนเต็มวงเงิน และติดพนันหวยออนไลน์ เราพยายามหาเงินให้ตาย แต่ก็ไม่หมดซักที

รู้สึกเครียดจนจู่ๆก็นั่งร้องไห้ รู้สึกท้อ รู้สึกไม่อยากอยู่กับครอบครัวนี้แล้ว อยู่กันมา 3 ชีวิต แต่มีเราที่รับเงินเดือนคนเดียว 15,000 บาท พ่อมีหาได้บ้างภายในเดือน แต่ได้ไม่ถึง 7,000 บาทต่อเดือน แม่ก็นั่งๆ นอนๆ เล่นหวย หาเงินจากการเล่นพนันออนไลน์ บางครั้งก็มาให้เราโอนเงินให้ทีละ 50-100 บาท เพื่อเอาไปแทงหวย แต่เขาก็เปิดร้านอยู่นะคะ แต่ไม่มีลูกค้าเลย

เราบอกให้เขาเลิกเล่นหวย เขาก็ไม่เลิก แถมยังเล่นแชร์ และหยิบยืมเงินคนอื่นเขา ไหนจะเงินกู้ที่เขาจ่ายดอก

อยากรู้มากๆค่ะว่าควรจะทำยังไงกับชีวิตดี รู้สึกมืดแปดด้านมากๆ อยากหมดหนี้ อยากหลุดพ้น อยากทำงานรับเงินเดือนมีเงินเก็บเหมือนคนอื่นบ้าง

ไม่รู้จะทำยังไงดีแล้วค่ะ เหนื่อยมากๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่