ผู้เช่าต่อเติมหลังบ้าน แล้วมีปัญหากับข้างบ้าน จะทำไงดีครับ

ผมมีอาคารพาณิชย์ห้องริมปล่อยเช่า  สมมุติว่าคนเช่าชื่อ A  เซ็นสัญญาเช่ากันครั้งละปี ดูแล้วเช่ายาว
อาคารพาณิชย์ห้องติดกันเป็นของพี่ชายผม ปล่อยเช่าเช่นกัน สมมุติว่าคนเช่าชื่อ B
A ต่อเติมหลังคา ปิดส่วนที่เป็นครัวหลังบ้านจนเต็มพื้นที่ ทำไปเกือบเสร็จแล้ว ( เขาทำโดยผมไม่รู้ ปกติผมง่าย ๆ ไม่สนใจว่าเขาจะทำไง )
B ทำเรื่องร้องเรียนเทศบาล จนเทศบาลมีคำสั่งให้รื้อถอน

ก่อนนี้ A โทรมาตามให้ผมไปพูดกับ B หลายครั้ง แต่ผมไม่ไป เพราะไม่อยากยุ่งด้วย ดูแล้วเขาไม่ค่อยถูกกัน  เรื่องที่จอดรถก็มีปัญหากระทบกระทั่งกัน 
วันนี้ A  โทรมาหาผมอีก บอกว่ากำลังส่งเอกสารมาให้ผม แล้วให้ผมเอาไปให้พี่ชายเซ็นยินยอมให้ต่อเติมบ้านได้

ผมควรทำไงดีครับ ไม่อยากไปพัวพันกับปัญหาด้วยเลย ?
แล้วสมมุติถ้าพี่ชายผมเซ็นยินยอมให้ต่อเติมได้ ผู้เช่ามีสิทธิคัดค้านไหมครับ ?

ปล. ผมกับพี่ชายก็เคมีไม่ตรงกัน คุยกันทีไรก็ทะเลาะกันได้ทุกเรื่อง ขนาดเรื่องไร้สาระก็ทะเลาะกันได้ คิดแล้วเหนื่อย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่