สอบถามหน่อยค่ะ consonant clusters คือ คำที่มี 2-4 เสียงในคำนั้นๆ ใช่มั้ยคะ

สอบถามหน่อยค่ะ consonant clusters คือ คำที่มี 2-4 เสียงในคำนั้นๆ ใช่มั้ยคะ

อย่างแค่สะกดคำนั้นแล้วมีพยัญชนะหลายตัวที่เขียนติดกันแต่ไม่ได้ออกเสียงตัวนั้นๆ เรียกว่า clusters มั้ยคะ เช่น

Bridge คือในเสียง Phonetics  /brɪdʒ/  เสียงสุดท้ายมีแค่ 1 เสียง คือ dʒ คำนี้ dge ถือว่าเป็น  consonant clusters มั้ยคะ

หรือ th ch sh พวกนี้มีพยัญชนะ 2 ตัวเขียนติดกัน แต่ออกเป็นเสียงเดียว ถือว่าเป็น consonant clusters มั้ยคะ

แล้วอย่างเช่นคำว่า Consonant มี clusters ตรงไหนบ้างคะ

ตอบหนูหน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่