สามีพั้งจูบกับผู้หญิงคนอื่น ส่วนนึงเพราะเรา เราควรทำใจยังไงดีคะ ?

ยาวหน่อยนะคะ เราคบกับสามี+ ระยะเวลาแต่งงานด้วยแล้ว ทั้งหมด6ปีกว่าค่ะ ตลอดระยะเวลาที่ผ่านมา เรายอมรับว่าเราแทบจะไม่มีคุณสมบัติที่ดีของภรรยาเลยค่ะ เราชอบเอาแต่ใจ โมโหร้าย ชอบใช้คำพูดทะร้ายเค้า ชวนเค้าทะเลาะ แม้แต่กับเรื่องเล็กๆน้อยๆ 1 อาทิตย์มี 7วัน เราทะเลาะไปแล้ว5-6 วัน เป็นแบบนี้มาโดยตลอด เวลาทะเลาะ บางครั้งเราชอบทำร้ายข้าวของ เค้าก็จะเป็นฝ่ายเก็บ สามีเป็นคนใจเย็นมากค่ะ ไม่ใช้อารมณ์ เวลาทะเลาะกันเค้าก็จะเป็นฝ่ายง้อ เราก็เหลิงค่ะ คิดว่าทำยังไง ทะเลาะยังไง เค้าก็ไม่ไปจากเรา จนมาหลังๆ เหมือนเค้าเริ่มสะสมมาเรื่อยๆ เค้าเริ่มมีคำเตือน ว่าเค้าไม่รู้ว่าจะอยู่กับพฤติกรรมของเราได้อีกนานแค่ไหน อยากให้เราปรับปรุงตัวเอง ขอร้องให้เราปรับปรุงตัว เราผิดเองค่ะส่วนนี้ สามีกลับจากทำงาน แทนที่เราจะซัพพอร์ทเค้า กลับมาเราก็ชวนเค้าทะเลาะด้วยเรื่องไม่เป็นเรื่อง จนมาเมื่อไม่นานนี้ เหมือนมันถึงจุดสุดท้ายที่เค้าสามารถทนได้ เค้าเปลี่ยนเป็นคนละคนเลยค่ะ กลายเป็นคนเย็นชากับเรา บอกว่าหมดรักเราแล้ว มันเจ็บปวดมาก เค้าบอกเค้าเตือนเราหลายครั้งแล้ว แต่เราไม่เคยสนใจเค้าเลย ทำเหมือนเค้าไม่มีความรู้สึก จะทำยังไงอะไรกับเค้าก็ได้ ตอนนี้ความอดทนของเค้ามันหมดแล้ว เค้าอยากหย่ากับเรา เค้าไม่อยากรู้สึกแบบนี้อีกแล้ว เรารู้ซึ้งในตอนนั้นค่ะ เหมือนดังภาษิตที่ว่า ไม่เห็นโลงศพไม่หลั่งน้ำตา เราขอร้องเค้า ขอให้เค้าให้โอกาส แต่เหมือนใจเค้าหมดรักเราไปแล้วค่ะ แล้วมันประจวบเหมาะมากๆ เหมือนฟ้าลงโทษเรา ในช่วงเวลานั้น มีเพื่อนร่วมงานของเค้าเข้ามาคุย เข้ามาให้กำลังใจเค้า เค้านัดคุยปรับทุกข์กัน เราทรมานมากค่ะ เค้าไปเจอผู้หญิงคนอื่นโดยปล่อยเราไว้ที่บ้านร้องไห้คนเดียว ถึงจะเป็นแค่เพื่อนร่วมงานก็เถอะ แต่ผู้หญิงคนนี้ไม่ได้คิดแค่เพื่อน (เพราะนางเคยบอกชอบสามีเราค่ะ)บอกกับเราว่าแค่เพื่อน ใช่ค่ะ ณ ตอนนั้นสามีคิดแค่เพื่อนจริงๆ เค้าแค่อยากคุยกับใครสักคน จนอาทิตย์นึงผ่านไป เราทนไม่ไหว เราชวนเค้าทะเลาะ ด้วยคำหยาบคาย ว่าจะเอายังไงก็บอกมา เราใส่อารมณ์กับเค้า จนจากที่เค้ารู้สึกแย่อยู่แล้ว กลับยิ่งทวีความเจ็บปวดให้เค้าไปอีก หลังจากนั้น เค้าเริ่มสนองความรู้สึกของผู้หญิงคนนั้น จากที่คุยกันฉันท์เพื่อน กลายเป็นเริ่มคุยกันเรื่องรักใคร่ แล้วเค้าก็จูบกันตอนนัดเจอกันค่ะ ผู้หญิงคนนั้นขอจูบเค้า เค้าก็ยอม เพราะตอนนั้น เค้าบอกไม่แคร์เราค่ะ เค้าอยากหลุดจากความรู้สึกเจ็บปวดจากเรา อยากรู้สึกใหม่กับใครสักคน อยากให้ความรู้สึกที่มีต่อเรามันหายไป เค้าแพลนหย่ากับเราเลยนะคะ ณ ช่วงเวลานั้น เค้าลดสถานะให้เราแค่เพื่อน และบอกกับเราว่าถ้าเราจะมีใคร เค้าไม่ห้ามเลย ตามสบาย จากนี้เราเป็นได้แค่นี้ จนผ่านไปไม่ถึงอาทิตย์ เค้าเริ่มกลับมาหาเราค่ะ เราก็เริ่มดีใจ ว่าเค้าเริ่มดีขึ้น แต่ตอนนั้นเราไม่รู้นะคะ ว่าผู้หญิงคนนั้นจูบกับแฟนเราแล้ว เราแค่สังเกตว่ามันมีอะไร ทำไมเค้านอนไม่หลับ ไม่สบตากับเรา ไม่จูบเรา ที่เรารู้ เพราะเราค้นคอมเค้าค่ะ และเจอแชทเค้ากับผู้หญิงคนนั้น ที่บอกรักกัน บอกคิดถึงกัน ค้นดูรูป ก็มีรูปที่จูบกัน มันเจ็บปวดมากค่ะ ร้องไห้ไม่ออก สั่นไปหมด พอเค้ากลับมาบ้าน เราอาระวาดเลยค่ะ ทุบตีเค้า เราถามเค้าว่าทำแบบนี้กับเราได้ยังไง ร้องไห้ มึนงงไปหมดค่ะ ไม่รู้ว่าควรคิดยังไง ควรทำยังไง เพราะที่ผ่านมาเค้าคือสามีที่ดีมากๆ เราศรัทธาในตัวเค้ามากๆ เรื่องชู้สาว เราไม่เคยต้องกังวลอะไรเลย แต่ไม่นึกว่าจะเจอเรื่องนี้กับตัวเอง เค้าขอโทษและขอโอกาสค่ะ เค้าเผลอจูบกับผู้หญิงคนนั้น4-5 ครั้ง จูบแค่ริมฝีปาก (แต่สำหรับเราจูบแค่ไหนก็คือจูบอยู่ดี) เค้าสงสัย ว่าทำไมตอนผู้หญิงคนนั้นจูบเค้า เค้าไม่รู้สึกดีเลย เค้าคิดว่า ถ้ามีครั้งต่อๆไป อาจจะดีขึ้น จนมีครั้ง2345 ทุกๆครั้ง ผู้หญิงคนนั้นเป็นคนเริ่มเสมอ แต่ทุกครั้ง มันยิ่งชัดเจน ว่าเค้าไม่ได้รู้สึกอะไรกับผู้หญิงคนนั้น มันยิ่งชัดเจน ว่าเค้ารักแค่เรา ระยะเวลาที่เกิดขึ้น ประมาณ1 อาทิตย์ หลังจากนั้น เค้ารู้แล้วว่ามันไม่ใช่ เค้าบอกผู้หญิงคนนั้น ว่าสิ่งที่กำลังทำมันผิด ควรหยุดกันแค่นี้ เค้ารักภรรยาของเค้า ผู้หญิงคนนั้นไม่เข้าใจค่ะ ว่าเราแย่ขนาดนี้ ทำไมเค้ายังอยากกลับมาหาเรา สุดท้ายจบค่ะ เป็นสามีเราที่จบเรื่องแบบนั้น แต่ผู้หญิงคนนั้น ยังรู้สึกว่านางยังมีหวัง ทักหาสามีเรา คุยเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น สามีเราขอจบเรื่องที่เกิดขึ้นกับนางช่วงวันอาทิตย์ค่ะ แต่เราสังเกตพฤติกรรมสามี ว่าทำไมเค้าไม่สบตา ไม่อยากจูบเรา นอนกระสับกระส่าย ทั้งๆที่กลับมาหาเราแล้ว หรือว่าเค้ากับผู้หญิงคนนั้นมีอะไรมากกว่าเพื่อน พอวันพุธถัดมา เราค้นคอมเลยค่ะ แล้วก็เจออย่างที่บอก นั่นแหละค่ะคือเรื่องราวทั้งหมด
เรามารู้ ที่เค้านอนไม่หลับ ไม่สบตา ไม่จูบ เพราะเค้ารู้สึกผิดกับสิ่งที่ทำลงไป ไม่กล้าจูบเรา เพราะรังเกียจตัวเอง เค้าเครียดกับเรื่องที่เกิดขึ้นจนนอนไม่หลับ มันคือสิ่งที่อยู่ในหัวเค้าตลอด เค้าไม่อยากบอกเราเพราะเค้ากลัวเราจะจากไป แต่พอเรามารู้เอง เค้าบอกว่าจะว่าเค้าเห็นแก่ตัวก็ได้ แต่พอเป็นแบบนี้ เค้ารู้สึกโล่งที่เรารู้ เพราะอย่างน้อยเค้าไม่ต้องปิดบังความจริงนี้ และเค้าพร้อมแก้ไขมัน

แต่ปัญหาคือ ผ่านมา3เดือนแล้ว ความรู้สึกของเรามันพังมากค่ะ เราไม่รู้สึกกับเค้าเหมือนเมื่อก่อน เราหมดศรัทธาในตัวเค้า หมดความไว้ใจ ไม่กล้าถ่ายรูปคู่กับเค้า เพราะภาพที่เราเห็นมันย้อนมาแทงใจเราตลอด เคยถ่ายรูปคู่ด้วยกันค่ะ แล้วเราก็ลบทิ้ง เพราะเราคิดว่า เราไม่ใช่ผู้หญิงคนเดียวอีกต่อไปแล้ว ที่มีรูปคู่กับสามี เราไม่ใช่ผู้หญิงคนเดียวที่ได้จูบกับสามี มันเจ็บปวดมากกกก ถึงมากที่สุด เรารู้ค่ะ ว่าเราเป็นส่วนนึงที่ทำให้มันเกิดเรื่องนี้ขึ้น แต่ต่อให้มันแย่แค่ไหน ก็ไม่ควรเกิดเรื่องนี้ขึ้น สามีไม่โทษเรานะคะ เรื่องที่เกิดขึ้นกับผู้หญิงคนนั้นเค้าบอกเค้าผิดเอง100% แต่เราผิดตรงที่เราทำลายความรู้สึกเค้า เราทำเค้าเจ็บ เค้าบอกว่า ณ เวลานั้น ไม่ใช่ตัวเค้าเลย เค้าร้องไห้ โทษตัวเอง ว่าทำไมเค้าทำแบบนั้นลงไป เค้ามารู้ตัว ก็ตอนที่มันเกิดขึ้นและสายไปแล้ว
ตอนนี้สามีเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นกว่าเดิมค่ะ ก่อนเกิดเรื่อง เค้าเป็นคนติดเรานะคะ ชอบหยอกล้อเรา หวานตลอด แต่ตอนนี้ ทวีคูณเพิ่มขึ้นไปอีกค่ะ เราบอกเค้าว่าเพราะเธอรู้สึกผิดเธอถึงทำแบบนี้ ถ้าหายรู้สึกผิด ก็คงกลับมาเหมือนเดิม(ซึ่งเหมืแนเดิมก็ดีอยู่แล้วค่ะ) แต่เค้าบอกว่า เรื่องนี้ เค้าจะรู้สึกผิดไปตลอดชีวิต เพราะมันเป็นเรื่องแย่ที่สุดในชีวิตที่เค้าเคยทำ เค้าเกลียดตัวเองที่ทำแบบนั้นลงไป แต่มันมีสิ่งนึงที่ได้ข้อคิดจากเรื่องนี้ ว่าเค้าไม่สามารถมีคนอื่นได้ ต่อให้เราแย่กับเค้าแค่ไหน คนที่เค้ารัก ก็มีแค่เรา เค้าไม่สามารถรู้สึกรักกับใครได้อีก ส่วนตัวเราตอนนี้ดีขึ้น คือไม่ทะเลาะเรื่องงี่เง่าอีกต่อไปค่ะ แต่เรื่องนี้มันอยู่ในหัวตลอด เจ็บปวดมาก ไม่รู้ว่าจะผ่านมันไปยังไง ควรรู้สึกยังไง พอคิดถึงมันทีไรเราก็ประชดประชันสามี ด่าสามีเรื่องนี้ทุกที แต่เค้าก็ยอมรับมันนะคะ เค้าบอกว่ามันยุติธรรมแล้ว ที่เราด่าเค้าแบบนั้น เพราะเค้าทำมันเอง เค้าควรยอมรับมันให้ได้ แต่สิ่งที่เค้าทำไม่ได้ คือปล่อยเราจากไป เค้าอยู่ไม่ได้ถ้าไม่มีเรา และยิ่งถ้าเราไปจากเค้าเพราะความผิดที่เค้าทำ เค้ายิ่งไม่สามารถทนอยู่ได้
เราควรปรับความคิดตัวเองยังไงดีคะ เราคิดถึงเรื่องนั้นแทบตลอดเวลา เจ็บจุกตลอดเวลา นี่ใช่มั้ยคะ อาการที่เรียกว่าโดนนอกใจ แต่ตอนนี้เราไม่ได้มีความรู้สึกระแวงว่าสามีจะกลับไปคุยกับผู้หญิงคนนั้นนะคะ เพราะเค้าลบทุกอย่างของผู้หญิงคนนั้นออกหมดเลย เค้าไม่อยากมีความทรงจำนั้นเหลือไว้ ตอนนี้เค้ากลับเกลียดผู้หญิงคนนั้นแทนค่ะ ยังดีที่เราไม่มีความรู้สึกระแวง แต่มันก็ยังเจ็บปวดอยู่ดี😢 เราให้โอกาสเค้าค่ะ ผ่านมา2เดือนแล้ว เรายังรู้สึกไม่เหมือนเดิมเลยค่ะ เราไม่ได้ได้รักสามีแบบเมื่อก่อน หรือว่าอาจจะเป็นเพราะมันยังใหม่อยู่คะ เราสามารถกลับไปรู้สึกเหมือนเดิมได้มั้ย นานมั้ยคะกว่าจะผ่านมันไปได้ กว่าจะเลิกนึกถึงมันได้ 😣
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่