ถ้าไปอุดฟันสีเหมือนฟันที่โรงพยาบาลรัฐแล้วมีบัตรทอง30บาท ต้องเสียเงินไหมคะ หรือถ้าเสียเงินจะเท่าไร

กระทู้คำถาม
เราจัดฟันมา2ปีแล้วค่ะ ก่อนจัดก็ไปเคลียร์ช่องปากแล้วแต่ก่อนหน้านี้อุดฟันแบบสีเงินค่ะ แล้วล่าสุดที่ไปปรับฟันที่คลินิก หมอแจ้งว่าจะต้องไปเปลี่ยนอุปกรณ์อุดฟันใหม่ให้เป็นสีเหมือนฟัน แล้วหมอก็ถามว่าจะทำที่คลินิกหรือโรงพยาบาล  เราเลยตอบว่าไปทำโรงพยาบาลค่ะ  หมอเลยเขียนใบส่งตัวให้ค่ะว่าต้องอุดซี่ไหน  เลยอยากรู้ว่าถ้าในกรณีที่หมอมีใบส่งตัวให้ ทางโรงพยาบาลจะให้เราใช้สิทธิ์บัตรทองไหมคะ  เพราะเคยไปถอนฟันที่โรงพยาบาล มีใบส่งตัวเหมือนกันค่ะ  ถอนเล่มละ400บาท  แล้วพยาบาลก็เหมือนสงสัยงงๆนะคะ ว่าทำไมหมอถึงคิดค่าใช้จ่ายให้แบบนี้ทั้งที่เรามีสิทธิ์บัตรทอง ไปถอนมาหลายเล่มแล้วค่ะแต่หมอคนอื่นไม่เคยต้องให้จ่าย 400 บาท  แต่หมอคนนี้บอกว่าถ้าเป็นกรณีจัดฟัน จะต้องจ่ายเงิน แบบนี้ปกติไหมคะ ที่อื่นเป็นไหมคะ  กลัวไปแล้วต้องเสียเงินเยอะเลยอยากทราบข้อมูลก่อนค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่