ขอคำแนะนำเรื่องต่อเติมกับปัญหาเพื่อนบ้านหน่อยครับ

เริ่มปัญหาแรกจาก บ้านของผมเป็นทาวน์โฮมหลังกลาง ตอนผมซื้อบ้าน ก็มีบ้านทางหลังบ้าน กับบ้านหลังซ้ายมือมาอยู่ก่อนแล้ว
ต่อมาผมได้ต่อเติมทางหลังบ้านเป็นครัวครึ่งนึงจากพื้นที่เต็มๆ โดยพื้นที่อีกครั้งจะเอาเป็นพื้นที่ซักผ้าตากผ้า

กลายเป็นว่าพอหลังจากผมทำครัวแล้ว บ้านข้างหลังเค้าค่อยมาต่อเติม โดยที่ทำระแนงเลื่อนเปิดปิดตรงกับพื้นที่โล่งๆ ที่ผมเอาไว้ตากผ้า
แถมทางฝั่งเตาทำอาหารก็อยู่ตรงกับระแนง แล้วก็ไม่ได้มีตัวดูดควันแบบบ้านผมหรือบ้านอื่นๆ ที่ทำกัน
จากที่จะเอาไว้ตากผ้าก็ตากไม่ได้   เวลาเค้าทำอาหารก็เปิดระแนง กลิ่นอาหารแรงๆ เข้ามาทางฝั่งบ้านผมหมด
ปัญหานี้ ผมจะแก้ยังไงได้บ้างครับ 

ส่วนอีกปัญหาคือบ้านทางขวาผม มาซื้อทีหลัง ทีเนี้ยเค้าปลูกต้นไม้ข้างรั้วจะสูงเลยฝั่งรั้วขึ้นมา เวลารดน้ำต้นไม้เค้าก็ฉีดมาตรงๆ ทางน้ำมันก็กระเด็นข้ามมาฝั่งบ้านผมพื้นเปียกแฉะไปหมด จนต้องย้ายมอเตอไซค์หนี
เค้าฉีดน้ำรดต้นไม้ตามอารมณ์ของเค้า แล้วผมปล่อยน้องหมาออกไปเล่นตอนเย็นๆ ค่ำๆ บางทีอยู่ๆ
เค้าก็ฉีดน้ำมาเปียกพื้นโดนหมาผม มันก็ไปเล่น เล่นเสร็จก็วิ่งเข้าบ้าน เลอะบ้านต้องถูเช็ด ใครเลี้ยงไซจะรู้ครับว่ามันอยู่ไม่นิ่ง
เคยให้แฟนไปคุยแล้วแต่ก็เหมือนเดิม
ปัญหานี้ ควรจะเอาหญ้าฆ่าต้นไม้ไปทำฟอร์มฉีดกระเด็นไปโดน หรือว่าก่อผนังปิดไปเลยดีครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่