ชวนทำ"หมูทอดเมืองคอน" เมนูเด็ดต้องลองแล้วจ้า​ กรอบนอกนุ่มในชุ่มฉ่ำซอสสุดๆ

สวัสดีค่ะ​ ไปเที่ยวบ้านเพื่อนที่นครมา​ เพื่อนทำหมูทอดให้ทาน​ อร่อยติดใจ​อร่อยสุดๆ​ ขอสูตรมาลองทำบ้าง​ รับรองความอร่อยเลยค่ะ
สิ่งที่ต้องเตรียม
1.เนื้อหมู
2.อบเชยและโป๊ยกั๊ก
3.สามเกลอ
4.น้ำตาลมะพร้าว
5.มะนาว
เริ่มจากหั่นหมูเป็นเส้นยาว​ จะใช้ส่วนไหนก็ได้นะคะ​ วันนี้เราใช้สะโพกเพราะมีอยู่ในตู้เย็น​ แต่ตอนไปบ้านเพื่อนเค้าใช้ส่วนสันคอทำให้ทานนะคะ
เสร็จแล้วหมักด้วยเกลือและน้ำมะนาว
คลุกเคล้าให้เข้ากันพักไว้
ระหว่างนี้ก็ไปโขลกสามเกลอกันค่ะ
เสร็จแล้วไปทอดหมูกันค่ะ

เราจะทอดจนหมูมีความกรอบเลยนะคะ​ คือจะเป็นลักษณะข้างนอกกรอบข้างในนุ่มนิดๆ​นำขึ้นพักไว้
นำอบเชยและโป๊ยกั๊กมาคั่วกระทะจนหอม
เมื่อหอมดีแล้วใส่น้ำมันลงไปเล็กน้อยตามด้วยสามเกลอผัดจนหอม
เสร็จแล้วตามด้วยน้ำตาลมะพร้าว​ น้ำตาลทราย​  ​ซอสฝาเขียว​ ซีอิ้วขาว​ น้ำเปล่า​
เคี่ยวไฟอ่อนๆจนเริ่มมีความเหนียว
เสร็จแล้วให้เรานำมากรองเหลือไว้แต่น้ำซอส
นำหมูที่ทอดไว้ลงกระทะ​เทน้ำซอสลงไปคลุกเคล้าให้เข้ากัน

เมื่อเข้ากันดีแล้วเตรียมนำขึ้นใส่จานเลยค่ะ
จะทานเล่น​ ทานกับข้าวเหนียว​ ข้าวสวย​ สุดยอดมากๆเลยจ้า

ขั้นตอนและวิธีการทำตามนี้ได้เลยนะคะ🔽
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
รับชมเมนูอื่นๆได้ที่นี่เลยค่ะ🔽
https://www.facebook.com/kuodkitchen/
แสดงความคิดเห็น