รถล้มมา ขาไถลไปกับพื้น เป็นแผลถลอก อยากทราบวิธีทายาให้ไม่เกิดแผลเป็นครับ

กระทู้คำถาม
สภาพแผลคือเป็นแผลถลอกล้วนเลยครับ ทุกจุดที่ไถลโดนพื้น มีจุดเดี๋ยวที่ถลอกแล้วเห็นเนื้อขาวๆไม่มาก นอกนั้นเหมือนแผลถลอกธรรมดาครับ
อยากทราบว่าผมสามารถซื้อยาทาพวกลดรอย (Hiruscar) ว่านหางจระเข้มาทาเลยได้ไหมครับ หรือควรรอให้แผลแห้งเป็นสะเก็ดก่อน ผมไปอ่านความเห็นนึง เขาบอกไม่ควรรอให้เป็นสะเก็ดเพราะถ้าเป็นสะเก็ดมันจะทำให้เกิดรอย ไม่ทราบว่ามันจริงไหมครับ แล้วก็แผลคีลอยด์ มันมีโอกาสเกิดสูงไหมครับ ถ้าทายาลัดกันไว้ได้ผมก็ยินดีที่จะไปหามาทาครับ ขออภัยหากถามเยอะไปนะครับ พอดีผมพึ่งเคยรถล้มครั้งแรกในชีวิต
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่