มึใครผิดหวังกับสปินออฟของทาคาโต้ โยอิจิ ไหมครับ

กระทู้นี้สปอยนะครับ

พอดีพึ่งอ่านจบแล้วผมรู้สึกผิดหวังในปมตัวละคร
ต้องบอกก่อนว่าผมไม่ใช่แฟนของทาคาโต้
ที่คาดหวังว่าจะได้เห็นในเรื่องคือ  ปมในการฆ่าของทาคาโต้
ผมเดาไว้2แบบคือ 
1. คนที่มีความสำคัญกับทาคาโต้ถูกฆ่า  ทาคาโต้เลยล้างแค้น
    ซึ่งจะเป็นลักษณะคล้ายๆกับตอนรถไฟเวทย์มนต์กับปราสาทรัสเซีย
    ที่ทาคาโต้อยากจะฆ่าเพื่อล้างแค้น
2. คนที่มีความสำคัญกับทาคาโต้เป็นฆาตกรซะเอง 
    ทาคาโต้ไม่อยากให้คนอื่นรู้ตัวฆาตกร  ก็เลยฆ่าฆาตกรโดยใช้ทริคแบบเดียวกัน
   เพื่อให้มองว่าฆาตกรที่ถูกฆ่าเป็นเหยื่อ

แต่ในเรื่อง  ผมไม่รู้สึกว่าทาคาโต้ตั้งใจจะฆ่าฆาตกร  ก็แค่ต่อสู้กันแล้วก็ฆ่าเฉยๆ  
มันดูไม่น่านำไปสู่การเป็นฆาตกรต่อเนื่องได้เลย
พอฆ่าเสร็จแล้วผมก็ยังมองว่าก็เหมือนคนปรกติ  
ที่ต่อสู้กันแล้วพลั้งมือฆ่า  แต่จะไม่ปรกติตรงที่หั่นศพด้วยนี่แหล่ะ

ปมที่ฆาตกรฆ่าคนนี่ผมก็ผิดหวัง  ในคินดะอิจิฆาตกรจะฆ่าคนเพราะต้องการล้างแค้น
ผมก็นึกว่าในสปินออฟนี้ก็คงจะเหมือนกัน  แต่พอเฉลยมา  ผิดจากที่คาดไปเลย
ผมไม่รู้สึกสนุกเลยตอนอ่านเฉลยปมที่ฆ่า

เรื่องทริคนี่ผมค่อนข้างชอบ  เคสแรกผมเดาคนร้ายถูก
เพราะคนบ้าอะไรจะไปส่องรูกุญแจ นอกจากจะเป็นคนร้ายเอง
แต่พอมาเคส2ที่คนร้ายตายเอง  ตอนนั้นผมเดาไม่ออกเลย
คิดว่าที่คิดไว้ตั้งแต่แรกจะผิด  พอเฉลยนี่หักมุมใช้ได้เลย  

อีกอย่างที่ไม่ชอบคือการทำงานชุ่ยของตำรวจ
ไปส่งทาคาโต้  ซึ่งผู้กำกับ(?)ก็สงสัยทาคาโต้ว่าเป็นคนร้ายอยู่แล้ว
ไม่ได้บอกลูกน้องเหรอ  แล้วลูกน้องก็เห็นว่าทาคาโต้ไม่ได้กลับบ้าน
ทำไมไม่แอบตามไปดู  สงสัยอยากรีบกลับบ้านไปนอน

แล้วประเด็นของทาคาโต้กับอาเคจิ  ด้วยความที่ผมไม่ใช่แฟนของสองคนนี้
รู้สึกเฉยๆกับเนื้อเรื่องตรงนี้  ไม่รู้สึกว่ามันมีอะไรน่าตื่นเต้นเลย
แต่คนที่เป็นแฟนของสองคนนี้น่าจะชอบ  มั้ง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่