ปรึกษาวางแผนการเงิน : บ้านมีความจำเป็นมากแค่ไหนครับ ?

กระทู้สนทนา
ขอออกตัวก่อนว่าไม่ได้ต้องการอวดใดๆ แต่อยากได้ความคิดเห็นครับ 
ปัจจุบัน จขกท อายุ 28 กำลังจะ 29ปีครับ 
ไม่มีงานประจำ ตอนนี้ทำงาน Freelance รายได้ 20k-150k (ช่วงล็อคดาวน์ รายได้หายไปเยอะมากครับ)
มีธุรกิจส่วนตัว พึ่งทำได้ประมาณ 3-4 เดือน รายได้ประมาณ 250-300k/เดือน (กำลังวางแผนขยายเพิ่มขึ้น แนวโน้มไปต่อได้ดีครับ)
ทรัพย์สินปัจจุบัน มีเงิน LTF RMF SSF ประมาณ 1m 
ลงทุนในหุ้นและกองทุนต่างประเทศ ประมาณ 1.5 m 
เงินสดประมาณ 1 m 
มีรถยนต์พอขับใช้งานได้ 1 คัน (ซื้อได้3ปีผ่อนหมดแล้วครับ)

ไม่มีภาระหนี้สิน ไม่มีอสังหาริมทรัพย์เป็นของตัวเองครับ 
ปัจจุบันเช่าคอนโด ประมาณ 16k/เดือน 
ประมาณการใช้จ่ายรายเดือนตัวเอง รวมให้ที่บ้าน และเช่าคอนโด อยู่ที่ 60k/เดือนครับ
สิทธิการรักษาทำประกันชีวิตไว้ครับ 

เนื่องจาก ช่วงโควิดทำให้คิดได้ว่า ชีวิตต้องการความมั่นคงครับ ช่วงล็อคดาวน์หนักๆไม่มีรายได้ต่อกัน 4-5 เดือน ทำให้คิดได้ว่าอยากเก็บเงินให้ได้สัก 20m เพื่อใช้ในการลงทุน คาดหวังผลตอบแทน 4%/ปี เพื่อให้มีเงินใช้เพียงพอต่อการใช้จ่ายต่อเดือนครับ 
ตามแผนเดิมที่คิดว่า คาดว่าจะใช้เวลาประมาณ 6 ปี (อายุ 35) เพื่อบรรลุเป้าหมาย 

คุณแม่อายุ 66ปีครับ สุขภาพแข็งแรง มีโรคความดันโลหิตสูงทานยาต่อเนื่อง มีเงินบำนาญใช้ 
คุณพ่อ อายุ60ปี สุขภาพแข็งแรง ไม่ได้ทำงานครับ ปัจจุบันผมส่งเงินให้ใช้ ปัจจุบันเช่าบ้านอยู่ครับ
ตอนนี้เป็นเสาหลักคนเดียวในครอบครัวครับ 

ส่วนตัวยังไม่มีความคิดเรื่องซื้อบ้าน/คอนโด ครับเนื่องจากไม่อยากสร้างหนี้และค่อนข้างจริงจังกับแผนที่วางไว้
แต่ครอบครัวออยากให้ซื้อบ้าน เนื่องจากคุณแม่อายุค่อนข้างมากแล้ว อยากมีที่อยู่เป็นหลักแหล่งของตัวเอง
ลองคุยกันหลายครั้งแล้วยังหาข้อสรุปไม่ได้ครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่