กระเพาะอักเสบและกรดไหลย้อนสามารถเป็นนานมากกว่า 1 เดือนไหม

ผมอยากรู้ว่ากระเพาะอักเสบกับกรดไหลย้อนสามารถเป็นนานมากกว่า 1 เดือนหรือนานเท่าไหร่ครับ ผมมีอาการจุกที่ใต้ลิ้นปี่ อืดท้อง แน่นท้อง อาหารไม่ย่อย และมีอาการอื่นๆ ร่วมด้วยครับ เช่น มีอาการขมคอ มีอาการไอ(ไม่รู้ว่าเป็นเพราะเป็นหวัดไหมครับพึ่งเป็นมาสัปดาห์เดียวอยู่) ดื่มน้ำแล้วปัสสาวะออกมาน้อยกว่าตอนก่อนจะเป็นครับ  ประมาณ 30% สีปกติครับ ตอนถ่ายบางวันก็ถ่ายปกติ บางวันก็ท้องผูกเนื่องจากกินน้อย สีปกติบ้าง สีเข้ม และสีเกือบดำ  รวมทั้งหมดมีอาการมา 1 เดือนแล้วครับ ช่วงสัปดาห์แรกกับสัปดาห์ที่สองมีอาอาาการที่หนักครับ คือจะมีอาการอยู่ตลอดเวลา เบื่ออาหารมาก น้ำหนักลด 2 กิโลครับ กินแต่อาหารอ่อนๆ ช่วงนั้นหมอให้กินยาลดกรดกับยาพวกแก้ท้องอืดครับ ช่วงสัปดาห์ที่สามตอนถึงตอนนี้ อาการดีขึ้นแล้วครับแต่ยังไม่หาย อาการอืดหายไปเยอะครับ แต่ก็ยังรู้สึกเกือบตลอดเวลาอยู่ดีครับ จะเป็นตอนเช้าถึงตอนเที่ยงอาการก็จะดีขึ้นจะรู้สึกไม่มากครับ แล้วจะรู้สึกอีกที่ตอนกินข้าวเย็นครับ สามารถกินข้าวได้มากขึ้นคือกินได้ปกติแล้วครับ ต้องรอประมาณ 2 ชั่วโมงถึงจะรู้สึกว่ามันย่อย น้ำหนักไมาลดแล้วครับ แล้วไม่เบื่ออาหารแล้วครับ ไปหาหมออีกที่หนึ่งเอกซเรย์ดูแล้วก็ไม่เป็นอะไร หมอบอกเป็นกระเพาะอักเสบ และกรดไหลย้อน เลยได้ยาเซตใหม่มาครับ มันจะใช้เวลาหายนานไหมครับ ผมอายุไม่ถึง 20 นะครับ ก่อนจะเป็นมีอาการเครียดและวิตกกังวลหนักครับ และตอนนี้ก็แอบคิดอยู่ครับว่าตัวเองเป็นโรคอะไรที่ร้ายแรงรึป่าว 😢
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่