ถ้าจะมีมัสยิดมาสร้างข้างบ้าน จะส่งผลกับเราอย่างไรบ้างครับ

กระทู้คำถาม
บ้านหลังนี้ผมพึ่งซื้อมาได้ 3 ปี

ไม่มีปัญหาอะไรมากมายครับ สะดวกทั้งการเดินทางและการพักอยู๋อาศัย

ปัจจุบันยังเหลือผ่อนอีก 25 ปี ครับ

พอดีที่ดินข้างๆบ้าน มีข่าวว่ามีการซื้อขายไปเพื่อจะสร้างมัสยิดครับ

ซึ่งโดยส่วนตัวผมไม่ได้มีปัญหากับใคร หรือศาสนาอะไร มีเพื่อนที่นับถือทั้งพุทธ คริส อิสลาม ครับ

ได้ลองหาข้อมูล พบว่า มัสยิดจะมีการใช้เครื่องกระจายเสียง เพื่อให้ร่วมกันทำพิธีกรรมทางศาสนา ซึ่งอาจไกลถึง 1.5 กม. เลย และคิดว่าทำให้ความสงบสุขของการอยู่บ้าน การพักผ่อน รวมถึงการเลี้ยงลูกน่าจะส่งผลไม่น้อยครับ

ทำให้กังวลว่า

1. เหตุการณ์นี้จะเกิดขึ้นทุกมัสยิดเลยไหมครับ

2. ทำอย่างไร จะไม่ให้เกิดเหตุการณืดังกล่าวได้บ้างไหมครับ

3. การที่จะมีสิ่งปลูกสร้างที่เป็นสถานที่สาธารณะที่อาจส่งผลต่อประชาชนที่อาศัยบริเวณรอบๆ นี่ต้องมีการขอความยินยอมหรือ ยื่นเรื่องต่อหน่วยราชการไหมครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่