ผมคิดไปเองหรือเปล่าว่าวงการไม้ด่างตอนนี้ มีคนขายมากกว่าคนซื้อ

กระทู้สนทนา
ผมมีต้นไม้ด่างอยู่ 3-4 ต้น (Epi , Thai con , Albo) ซื้อมาช่วงโควิดรอบแรก ตอนนั้นซื้อเพราะชอบ ไม่ได้คิดจะเอามาขาย เลี้ยงไปได้ปีกว่า พอมันโต แตกยอด ผมก็ตัดแบ่งไปขายบ้าง ได้กำไรมาพอสมควร เพราะเป็นช่วงที่กระแสไม้ด่างมาแรง  ใครที่ทำฟาร์มไม้ด่างมีจำนวนในมือเยอะๆ ป่านนี้คงเป็นเศรษฐีไปแล้ว
พอกระแสไม้ด่างเริ่มดัง ราคาเริ่มสูง หลายคนก็สนใจที่อยากจะขยายพันธุ์ไม้ด่างขาย ทำให้ราคาพุ่งทะยานสูงขึ้นจนถึงหลักล้าน
แต่ปัจจุบันผมสังเกตว่าโพสต์ต่างๆในเฟซบุ๊คกลุ่มไม้ด่าง มีแต่คนโพสต์ขายซะเป็นส่วนมาก และคนที่มาซื้อก็คือคนที่ซื้อไปเพื่อขายต่อ 
ส่วนคนที่ซื้อไปประดับตกแต่งบ้าน หรือซื้อไปปลูกเพราะความชอบ แทบจะไม่มีเลย 
ถ้ามีคนมาโพสต์ประกาศหาซื้อไม้ด่าง 1 โพสต์ จะมีพ่อค้า แม่ค้า มาคอมเมนต์เสนอขายประมาณ 45-50 คน เป็นอย่างต่ำ
แต่ถ้าพ่อค้า แม่ค้าโพสต์ขายเอง แทบจะไม่มีคนคอมเมนต์เพื่อขอซื้อเลย 
ตอนนี้ผมว่า ตลาดไม้ด่างหลายสายพันธุ์เริ่มจะตัน อย่างเช่นช่วงต้นปี ผมตัด Epi ขาย แบบวางข้อ 1ใบ ลายสวยๆ ได้ราคาไม่ต่ำกว่า 500 ถ้าเป็นไม้ยอด 4-5ใบ เลื้อยเกาะเสา ได้ไม่ต่ำกว่า 1000  ถือว่าโชคดีมากๆ เพราะ Epi เป็นไม้ที่โตเร็ว ทำจำนวนได้ง่าย ไม่คิดว่าจะมีราคาขนาดนี้
ทุกวันนี้ขาย 200 ยังไม่มีคนซื้อ เพราะมีแต่คนเพาะพันธุ์ขายจนมันล้นตลาดแล้ว 
ผมว่าวงการนี้ก็ยังไปต่อได้นะครับ แต่ต้องหาสายพันธุ์ใหม่ๆมาเรื่อย ใครเอามาทำให้เป็นกระแสได้ก่อนก็รวยก่อน
ท่านอื่นมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่