สิวอักเสบเป็นมานาน ขึ้นซ้ำๆที่เดิม ทำยังไงดี

ปัญหาสิว เป็นมาตั้งแต่เริ่มเป็นวัยรุ่น 
ตอนนี้อายุ 25 แล้ว ยังไม่มีวี่แววที่จะหายขาด สังเกตตัวเองว่า สิวมักจะเห่อช่วงก่อนประจำเดือนมา ลักษณะเป็นสิวอักเสบเม็ดใหญ่ บางครั้งมีหัวหนอง บางครั้งเป็นไตแข็งๆ พอประจำเดือนหมดก็เริ่มทยอยหาย ทิ้งรอยไว้ พอรักษารอยยังไม่ทันหายดีก็ขึ้นมาอีก เป็นแบบนี้ทุกเดือน

เคยรักษากับหมอ ทานยา acnotin ระยะยาวรู้สึกรับผลข้างเคียงไม่ไหว หน้าแดงลอก แสบหน้า ปากแห้งมากค่ะ รักษาอยู่นานก็ไม่ดีขึ้น 
ต่อมารักษาด้วยตัวเอง เช็ดหน้าด้วยคลีนเซอร์ - ทาbenzac - ล้างหน้าด้วย acne aid - ทามอยซ์เจอไรเซอร์ cerave - differine - clinda m ก็ยังไม่หายขาด

เคยทานยาคุม yaz อยู่ 2 ปี ผลที่ได้คือหน้าดีขึ้นมากสิวไม่ขึ้นเลยค่ะ นานๆทีขึ้นมา 1-2 เม็ด ช่วงที่ทาน
ยาคุมแทบไม่ต้องทายาสิวเลยค่ะ ใช้แค่ กันแดด กับ
มอยซ์เจอไรเซอร์

ตอนนี้หยุดทานยาคุมมาเกือบปีแล้วค่ะ เพราะกลัวผลข้างเคียง สุดท้ายก็กลับมาเป็นสิวเยอะเหมือนเดิม ควรจะกลับไปทานต่อไหมค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่