การเลี้ยวโค้งของรถจักรยานยนต์ ที่ถนนเอียงมีแรงเสียดทาน รถเอียงจากแนวที่ตั้งฉากกับถนนไหมถ้าเอียงดีกว่าไม่เอียงอย่างไร

ลองคิดเล่นๆครับว่าถ้าไม่เอียง(เอียงในที่นี้หมายถึงเอียงจากแนวแรงปฏิกิริยาที่ตั้งฉากกับถนนมุมเอลฟา) จะเป็นอะไรไหมเพราะโจทย์บางข้อไม่เอียงทำมุมเอลฟาเลยแล้วจะไม่เกิดโมเมนต์เหรอ

แล้วถ้าเอียงจะมีผลต่อVmin,Vmax ของการเลี้ยวโค้งไหมครับ

ที่สงสัยเพราะ จากสูตรที่ว่า
tan(เอลฟา)=มิว แทนในสูตร
tan(เซต้า±แอลฟา)=v²/rg

ขอบคุณครับยิ้ม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่