เป็นลูกจ้างม.33ของบริษัทคนอื่น และเป็นนายจ้างของธุรกิจตัวเอง จะได้รับบำนาญชราภาพหรือไม่?

กระทู้คำถาม
มีคนฝากมาถามค่ะ
ขออนุญาติสอบถาม ผู้ที่เคยยื่นขอรับบำนาญชราภาพจากประกันสังคมที่เคยอยู่ในสถานะนี้ค่ะ หรือผู้ที่ทราบข้อมูลทุกท่าน

เรื่องราวมีดังนี้
นายเอ อายุ 40 ปี เป็นลูกจ้างอยู่บริษัทหนึ่ง ไม่มีส่วนร่วมในการถือหุ้นใดๆ รับค่าจ้างและส่งเงินสมทบมาตรา 33 มาโดยตลอด และจะยังเป็น ม.33 ต่อไปจนเกษียณ

อยู่มาวันหนึ่ง นายเอมีธุรกิจของตนเองซึ่งเป็นงานเสริม(มีทะเบียนพานิชย์) โดยจ้างให้ผู้อื่นทำงานแทน และต้องการทำให้ถูกกฎหมาย โดยการแจ้งขึ้นทะเบียนนายจ้างเป็นชื่อนายเอ และนำลูกจ้างขึ้นทะเบียนประกันสังคม ม.33

คำถาม
1.เมื่อนายเอ อายุ 55 นายเอจะได้รับเงินบำนาญกรณีชราภาพของมาตรา 33 หรือไม่


ปล.1 เราสอบถามไปยังประกันสังคมแล้ว จนท.แต่ละที่ให้คำตอบได้ไม่ชัดเจน ประมานว่าต้องตรวจสอบอีกที แปลว่า ต้องรออายุ 55 ถึงจะรู้เอง 😅

ปล.2 ผู้ตั้งคำถามต้องการวางแผนอนาคต ว่าควรทำอย่างไรถึงไม่ขัดต่อผลประโยชน์ต่างๆในอนาคต

ขอบพระคุณทุกๆคำตอบนะคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่