เรียนจบมาทำงานตรงสายก่อนจะพบว่าตัวเองไม่ได้ชอบในสาขาวิชาที่เรียนจบมาเลย และไม่รู้ว่าชอบอะไร

สวัสดีค่ะ เรามีคำถามอยากปรึกษาทุกคนจากหัวข้อกระทู้เลยค่ะ เวลาที่คุณเจอความชอบของตัวเอง หรือเจอเป้าหมายที่จะไปต่อ มันเป็นความรู้สึกแบบไหนเหรอคะ?? ตัวเราเองเรียบจบวุฒิปริญญาตรีตามที่คนทางบ้านอยากให้เรียนจบสูงๆ พอจบมามีโอกาสได้ทำงานตรงสายงาน ตอนนี้ทำงานครบ1ปีแล้วค่ะ มันเกิดความรู้สึกว่าเราไม่ชอบงานนี้ เราไม่ได้รักที่จะทำงานประเภทนี้ แล้วพอตั้งคำถามกับตัวเองว่าชอบอะไร  เราตอบไม่ได้ค่ะ มันไม่มีคำตอบในหัวเลย ที่ผ่านมาเราใช้ชีวิตแบบตามใจคนอื่นเสมอเรียนตามพ่อแม่บอก เลือกคณะตามครูแนะแนวให้ พอได้มีโอกาสเลือกใช้ชีวิตของตัวเองบ้าง มันเลยรู้สึกโหวงๆ เคว้งๆ 
เราเห็นเพื่อนๆพี่ๆหลายคนมีความฝัน มีเป้าหมาย เขาสามารถพูดได้ชัดเจนว่าเขาต้องการอะไรในชีวิต มันเป็นสิ่งที่เราไม่มี รู้สึกอิจฉานิดๆเหมือนกันนะคะ ทุกคนมีวิธีค้นพบความฝันของตัวเองยังไงเหรอคะ แล้วความรู้สึกตอนที่เจอว่ามันใช่ รู้ว่ามันใช่  มันเป็นแบบไหนเหรอคะ??

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่