มีคนข่มขู่จะยิง เราทำอะไรได้บ้างนอกจากลงบันทึกประจำวัน

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ เราอยู่กับพี่ชายเราสองคน แม่ไปอยู่ตจว. เราอายุ 20 ปี  โดยพี่ชายเราอายุ 27

วเขาจะแบ่งพรรคแบ่งฝ่ายกัน โดยพี่เรากับอีกฝั่งนึงไม่ลงรอยกัน เขาอาวุโสกว่า แต่มีวันนึงเราจูงแมวไปเดินเล่นแล้วแมวเราไปปืนต้นไม้บ้านหนึ่งเพื่อไล่จับนกที่เกาะบนต้นไม้ เขาก็ออกมาเจอพอดี(เราไม่รู้ว่าบ้านนี่เป็นอริกับพี่)

เขาก็ด่าเราใหญ่เลย เราเลยขอโทษไปหลายรอบ เขาพูดว่าต้นไม้เขาแพงมากเป็นแสน มีปัญญามาจ่ายมั้ย แล้วถามว่าเราน้องไอ .. ใช่มั้ยไปเรียกพี่มา ไม่งั้นจะไปเอาเรื่องเราถึงบ้าน

เรากลับไปพูดให้พี่ฟัง เรื่องนี้จบโดยการเรากับพี่ขอโทษที่แมวปีนต้นไม้เขา และเราพึ่งรู้ว่าพี่กับคนนั้นไม่ถูกกันจากเหตุการณ์นี้ เรากลัวมากๆ เลยไม่พาแมวไปเล่นแถวนั้นอีก

อีก 2-3 วันต่อมาเขามาตะโกนหน้าบ้าน บอกแมวอีกนะ เราก็ตกใจเพราะเราไม่พาแมวไปแถวนั้นอีกเลย เราบอกว่าไม่ใช่แมวเรา เขาก็บอกนั่นแหละแมวเรา พี่เราก็ออกมาบอกว่าแมวอยู่บ้านทั้งวัน เราพาออกไปเดินเล่นแค่ช่วงบ่ายๆ 

เขาด่าเรากับพี่ค่ะบอกยิ้มทั้งคู่ เขาด่าเรากับพี่เสียๆหายๆ ทั้งที่เราไม่ได้ทำอะไรผิดเลย บอกอย่าให้เจออีกจะยิงแมวเรา เขาบอกพี่เราว่าคนหมันพี่เราเยอะมาก ซักวันพี่เราจะโดนยิง

เราลงได้แค่บันทึกประจำวันหรอคะ ต้องรอให้เกิดเหตุก่อนถึงจะแจ้งความได้หรอคะ

พี่เราบอกให้เราไปอยู่บ้านคนรู้จักก่อนตอนนี้ปัญหาเยอะ เรากลัวพี่เราจะเป็นอะไรไปค่ะ ทำยังไงดีคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่