เมื่อไรจีนจะเลิกใช้แนวทางควบคุม COVID-19 เป็นศูนย์

กระทู้คำถาม
ตั้งแต่โควิดระบาด จีนใช้แนวทางการบริหารแบบ zero covid มาตลอด แต่ตอนนี้ทุกประเทศทั่วโลกเค้ายอมเปิดอยู่ร่วมกับโควิดแล้วค่ะ ยอมรับผู้ติดเชื้อผู้เสียชีวิตแล้ว (ฉีดแล้วโอกาสเสียชีวิตก็ยังมี)

จริงๆแล้วจีนก็เป็นลูกค้าใหญ่ของไทยเหมือนกันโดยเฉพาะการท่องเที่ยว นักธุรกิจไทยจีนติดต่อเดินทางไปมาหาสู่กันเยอะมาก เลยอยากสอบถามค่ะว่ามีใครพอทราบมั้ยว่าจีนเค้ามีแนวทางการบริหารอย่างไรต่อไป เพราะตอนนี้ประชาชนส่วนใหญ่มีความ naive ต่อเชื้อโควิดมาก ถ้าเปิดประเทศหลังโควิดระบาดจะเป็นผลลบให้ประชาชนเค้ามั้ยกับว่าเค้าเลือกเปิดเลยปีหน้า หรือเค้ามีแผนอะไรจะดำเนินการยังไงในการเปิดประเทศที่จะเกิดความสูญเสียน้อยที่สุด

จะวางแผนธุรกิจ และอยากเก็บข้อมูลเป็นกรณีศึกษาด้วยค่ะ

** ของดดราม่าวัคซีนนะคะ อยากได้มุมมอง แนวคิดของคนที่อาศัยอยู่จีน หรือพอทราบข้อมูลค่ะ ***
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่