ชุดคาริกินุ ชุดอิกัง และ ชุดโซกุไต มันคือ ชุดของนักบวชชินโต(คังนูชิ,พวกใส่ตามศาลเจ้า)ใช่หรอ?

ก็คือถ้าอย่างงั้นผมว่าใช่แล้วแหล่ะครับ ชุดคาริกินุ,ชุดอิกัง,ชุดโซกุไต จริงๆมันก็คือชุดของพวกนักบวชชินโตกับพวกตามศาลนี้เองครับ งั้นคงไม่ใช่ชุดของพวกชนชั้นสูงและพวกขุนนางในราชสำนักของจักรพรรดิสิน่ะครับ😅

ชุดkariginu (狩衣) คือ ชุดนักบวชชินโตและพวกดูแลศาลเจ้าฝ่ายชาย?

ชุดIkan(衣冠) กับ sokutai(束帯) คือ ชุดหัวหน้านักบวชชินโตและเจ้าของกิจการจดูแลศาลเจ้าฝ่ายชาย?

ถ้าอย่างงั้นในสมัยโบราณพวกขุนนางข้าราชการในราชสำนักจักรพรรดิญี่ปุ่นกับพวกชนชั้นสูงในวังหลวงในสมัยโบราณก็ต้องแต่งตัวอย่างงี้สิน่ะครับผมว่า อย่างเช่น 

ชุดเครื่องแต่งกายของขุนนางข้าราชการในราชสำนักจักรพรรดิญี่ปุ่นสมัยโบราณ เขาใส่ชุดkimono(着物)ของไดเมียวในยุคสมัยเอโดะเลยเหรอครับ

ส่วนชุดเครื่องแต่งกายของพวกชนชั้นสูงจากในวังหลวงนอกราชสำนักขององค์จักรพรรดิญี่ปุ่น  เขาใส่ชุดkimono(着物)ของซามูไรในยุคเอโดะแบบคุณกินทามะเลยเหรอครับ

ภาพนี้พวก Kannushi (神職)=นักบวชชินโต,พวกดูแลตามศาลเจ้าญี่ปุ่น ใส่ชุดอิกัง กับ ชุดคาริกินุ ครับ

ก็คือสรุปว่า ชุดอิกัง ชุดคาริกินุ และ ชุดโซกุไต ก็คือ ชุดเครื่องแต่งกายของพวกนักบวชชินโตกับพวกอยู่ในศาลเจ้าญี่ปุ่นหาใช่ชุดเครื่องแต่งกายในราชสำนักของจักรพรรดิญี่ปุ่นไม่ หากแต่ชุดเครื่องแต่งกายในราชสำนักขององค์จักรพรรดิญี่ปุ่นจริงๆแล้วเป็นชุดkimono(着物)ในยุคเอโดะของไดเมียวและซามูไรต่างหากครับ😑
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่