มีคนจ้างให้เป็นที่ปรึกษาสร้างบ้าน แล้วผู้รับเหมาทิ้งงาน ที่ปรึกษาต้องรับผิดชอบแทนไหมครับ

พอดีเกิดกับตัวเอง  มีคนรู้จักจะสร้างบ้าน  ด้วยความที่ผมก็เคยดูแลการก่อสร้างมาบ้างเล็กน้อย  ก็เลยช่วยให้คำปรึกษาตามแบบคนรู้จักกัน ต่อมาเขาบอกว่าจะจ้างผมให้ช่วยดูบ้านเขา 10000 บาท ซึ่งผมก็ช่วยเป็นที่ปรึกษาบ้าง ไปดูตอนที่เขาเลือกผู้รับเหมา ไปดูงานที่ผู้รับเหมาเคยทำ  ไปช่วยตรวจงานตามกำหนดของผู้รับเหมาบ้าง  เท่าที่ผมจะทำได้ และด้วยความที่หน้างานอยู่ ตจว  ผมก็ไปได้เฉพาะตอนไปตรวจงานเป็นงวดๆ กับเจ้าของเท่านั้น ไม่สามารถไปเฝ้าหน้างานได้ ต่อมา ผู้รับเหมาเริ่มมีปัญหากับช่างในพื้นที่ ทำงานช้าลง  ก็คุยตกลงกันว่า จะยืดเวลาให้ ทำสัญญาใหม่ ซึ่งตอนนั้นบ้านพึ่งได้แค่โครงสร้างเท่านั้น และสุดท้ายผู้รับเหมาก็ทิ้งงานหนีไปไม่ต่องาน บ้านเสร็จแค่โครงสร้าง  ยังขาดระบบน้ำไฟ และประตูหน้าต่าง เจ้าของบ้านก็โกรธ ทีแรกว่าจะฟ้องผู้รับเหมา แต่ก็บอกกับผมว่า จะไม่ฟ้อง ไปๆ มากลายเป็นมาโกรธผม ว่าผมไม่ช่วยตามบ้าง ทำให้ผู้รับเหมาหนีงาน แล้วก็ไม่รู้ไปคุยกับคยอื่นว่ายังใง อีกบ้างแต่ ก็ไม่น้อย ที่กลาวหาผม ซึ่งตอนแรกที่ผมรู้ว่าผู้รับเหมา หนีงาน แถมมีงานยังไม่เสร็จหลายๆ จุดก็หมกเม็ดไว้ ผมก็โอนเงินคืนไป 5000 บาท   แต่ผมก็อยากรู้ว่า  ผมต้องรับผิดชอบไหม ที่ผู้รับเหมาทิ้งงาน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่