ช่วยด้วยครับ มีปัญหาการใช้งาน USB to RS485

ผมทำระบบควบคุมมอเตอร์โดยใช้ CPUครับ
.
.
.
โดยให้ CPU สั่งการผ่าน inverter สื่อสารกันโดยสายสัญญานRS 485 จึงต้องใช้ USB Converter ปัญหาคือพอผมใช้งานเสร็จเราปิดคอมเปิดใหม่คอมพิวเตอร์จะมองไม่เห็นตัวinverter ตอนนี้แก้ไขโดยการรีสตาทคอมใหม่ ไม่ก็ต้องดึง สาย USB แล้วเสียบใหม่ถึงจะมองเห็น มีใครมีไอเดียช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ตอนนี้แก้ไขโดย
1.ลองเปลี่ยนหัว USB 
2.ไขสายสัญญานให้แน่น
ก็ยังแก้ปัญหาไม่ได้ครับ
ขอบคุณครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ปัญหาที่ เฟิร์มแวอร์ในตัว USB converter

ง่ายๆคือ ซื้อยี่ห้อใหม่ ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่