ตัวเรา หรือ ครอบครัว?

กระทู้คำถาม
ครอบครัวอยากให้เป็นครูค่ะ เพราะคิดว่าจะสบาย คิดว่าเหมาะกับเราสุดแล้ว บอกว่าไม่บังคับแต่พูดโน้มน้าวดูถูกเราว่าเราจะเป็นหมอสัตว์ไม่ได้
จริงๆเราชอบสัตว์มากค่ะ เลยอยากเรียนสัตวแพทย์ แต่ครอบครัวคิดว่ามันยากเกินตัวเราไป คิดว่าเราเรียนไม่ได้เรียนครูง่ายกว่า (พูดกับคนว่ายากแล้วเราจะไปสอนใครได้ เราไม่ชอบสอนใคร เราเป็นคนพูดเร็ว สงสารเด็ก) คือเราคิดว่า ถ้าเราตามใจครอบครัว มันจะดีไหมคะ หรือทำตามใจตัวเอง เหนื่อยมากค่ะ
   เขากลัวไปเรียนสัตวแพทย์แล้วไปอยู่ฟาร์มมันเหม็นอึน้อง เหม็นอะไรต่างๆ แต่ถ้าเราชอบเราไม่เกี่ยงอยู่แล้วเรื่องพวกนี้
  แต่ครอบครัวคงอยากเห็นเราใส่ชุดสวยๆไปทำงาน มีคนสวัสดีเจอที่ไหน ใส่ชุดข้าราชการ เราอยากใส่นะ แต่เราไม่กล้าไปสอนใคร กลัวสอนแล้วไม่เข้าใจ ลำพังคุยกับตัวเองยังยากเลย
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่