คำว่าเนยแข็งหรือชีสเป็นศัพท์บัญญัติหรือไม่ครับ

ผมมีคำถามดังนี้ครับ
1.คำว่า"เนยแข็ง"หรือ"ชีส"เป็นศัพท์บัญญัติหรือไม่ ข้อนี้ที่ถามเพราะว่าหาในเว็บราชบัณฑิตยสถานทั้งเว็บหลักและเว็บคำทับศัพท์แล้วไม่เจอทั้งสองคำเลยครับ(จะเจอก็มีสามคำที่คล้ายๆกันคือเนย เนยเทียม กับเนยใส)
2.คำว่า"เนยแข็ง"กับ"ชีส" คำไหนควรใช้ในภาษาระดับไหนครับ(เดาว่า"เนยแข็ง"ทางการกว่าแต่อยากรู้ว่าสามารถใช้คำว่า"ชีส"ในระดับทางการได้ไหมครับ)
3.ทำไมถึงต้องเรียกว่าเนยแข็ง(เดาว่าเพราะมาจากนมเหมือนกันและแข็ง/เป็นรูปร่างกว่าเนย)
พอดีจะใช้ข้อมูลในการเขียนบทความครับ รบกวนด้วยนะครับนี่เป็นกระทู้แรกของผมเลย555
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
เนยแข็ง เป็นคำภาษาไทยที่ใช้ในวงการอาหาร ซึ่งตรงกับ คำว่า cheese

เป็นคำที่ใช้อย่างเป็นทางการในทาง อย. ( สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา )

ตาม ประกาศกระทรวงสาธารณสุข ฉบับที่ 209 พ.ศ. 2543 เรื่อง เนยแข็ง ซึ่งออกตามความใน พ.ร.บ.อาหาร พ.ศ. 2522 ได้กำหนดคุณภาพมาตรฐานของเนยแข็ง ,
ก่อนมีประกาศฯ ฉบับนี้ ก็มี ประกาศฯ ฉบับที่ 31 เรื่อง เนยแข็ง... (ซึ่งถูกยกเลิกและแทนที่ใหม่ด้วย ประกาศฯ ฉบับที่ 209 )

คำศัพท์ หลายคำก็เป็นคำที่ใช้ในวงการ , ในพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน ก็ไม่สามารถเก็บคำเฉพาะไว้ได้ทั้งหมด เช่น  ชื่ออาหารทุกชนิด ,ชื่อพืช , ชื่อสัตว์ , ชื่อดอกไม้ สารพัดชนิด ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่