วัฒนธรรม (?) ของด้อมอนิเมะที่เราสงสัยว่ามันมีตั้งแต่ตอนไหน

กระทู้คำถาม
เราเป็นคนที่ดูอนิเมะตั้งแต่เด็กๆตอนนั้นก็ไม่มีไรนะดูเมะปกติอ่านหนังสือการ์ตูน (มังงะ) ปกติ แต่ตอนนี้เราเริ่มทำความรู้จักกับคนที่ดูเมะมากขึ้นเหมือนมันมีการปักโพ (?) คู่จิ้น คู่ชิป คืออยากถามว่าอะไรแบบนี้มันมีมานานแล้วหรือว่ามันเริ่มมีตอนที่การดูอนิเมะมันกลายเป็นกระแสสังคม 
ถ้าพูดถึงคู่จิ้นที่มีตอนเด็กๆก็คือพระเอกนางเอกเท่านั้นแหละ แล้วบางเรื่องที่เนื้อเรื่องแอคชั่น แบบฆ่าแกงกันตายยังมีคนจิ้นแบบยังไงอ่ะ เรารู้สึกแปลกมาก เหมือนเปิดโลกเมะใหม่

คำถาม ??? (1) การทำแบบนี้คือเรื่องปกติใช่รึป่าวคะ พวกเรื่องปักโพ คู่จิ้น 
(2) เซนเซที่เขียนเรื่องปกติมีเซอร์วิสคู่จิ้นแบบนี้รึป่าวหรือมาพร้อมกับตอนที่การดูเมะเป็นกระแสสังคม

คือเราไม่ได้เล่นโซเชียลบ่อยหนะค่ะเลยไม่รู้เรื่องพวกนี้ เพิ่งมารู้ไม่นานมานี้แต่ก็ยังหาคำตอบไม่ได้ ใครมีคำตอบตอบเราหน่อยนะคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่