เวลาเราซื้อเกมส์จากใน Nintendo Switch eShop เลือก region มีผลกับภาษาในเกมส์มั้ยครับ

กระทู้คำถาม
ผมเป็นพวกขี้เกียจคอยเปลี่ยนตลับเกมส์ แต่ก็จะมีซื้อเป็นตลับบ้างนะ เฉพาะเกมส์ที่ตั้งใจสะสม อย่างพวก Mario, Harvestmoon, Zelda ฮ่าๆๆๆ

เคยพยายามหาข้อมูล ในเว็บบอกว่าเวลาซื้อเกมส์ในออนไลน์ต้องเลือก region (ซึ่งไม่มีประเทศไทย) ตัวผมเลยต้องไปเลือก New York เพราะกลัวว่าภาษาในเกมส์จะเป็นญี่ปุ่น ทั้งๆที่เกมส์ที่ผมชอบเล่นส่วนใหญ่เป็น exclusive nintendo เกินครึ่ง ซึ่งถ้าผมเลือก ญี่ปุ่น ราคาน่าจะซื้อได้ถูกกว่า USD แถมเวลามี Patch update มาใหม่ๆ ก็เร็วกว่า. แต่ผมก็กังวลยังไม่กล้าเปลี่ยน region เป็น ญี่ปุ่น เพราะกลัวจะเปลี่ยนภาษาในเกมส์มาเป็น English ไม่ได้ เลยจะขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆพี่หน่อยครับ ว่าผมควรทำยังไงดี แล้วก็ไม่รู้ด้วยครับว่าเปลี่ยน region เป็นญี่ปุ่นแล้ว ควรจะใช้ Zip Code อะไรถึงจะดีพราะกลัวอ่านไม่ออก เสียเงินไปฟรีๆอีก

ขอบคุณมากๆล่วงหน้าครับ

อมยิ้ม19
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่