เพื่อนๆช่วยวิเคราะห์หน่อยค่ะเขาตอบแบบนี้หมายความว่าอะไร

เราคุยกับคนนึงอยู่8เดือน (อยู่อเมริกา) พอดีเราทำฟรีแลนซ์สร้างเว็บไซต์ให้คนอเมริกัน แต่มีลูกค้ารายนึง จะจ่ายผ่านเช็คเท่านั้น เราเลยรบกวนเขาว่าช่วยรับเช็คแล้วขึ้นเงินให้เราหน่อย สะดวกไหม ?  เขาบอกว่าเขาสะดวกถ้าคุณโอเค  เราบอกว่าไม่รู้paypalเราใช้ได้ไหม เพราะช่วงหลัง paypal ไม่ให้คนไทยสมัคร แต่คนที่มีอยู่แล้วอาจจะใช้ได้มั้ง  

เขาบอกว่างั้นพรุ่งนี้จะโอนเงินไปเล็กๆน้อยๆก่อนนะเพื่อเช็ค

เราบอกว่า  เดี๋ยวดูก่อนว่าลูกค้าจะยังจ้างฉันไหม เพราะเขารอเรามา 2 วันแล้ว

เขาบอกได้ แต่ถ้าใช้ได้ ผมอยากโอนเงินให้คุณไปซื้อเสื้อผ้าได้ไหม? เพราะผมอยากซื้อให้แต่คุณซื้อที่ไทยจะเร็วและสดวกกว่า

เราบอกว่า ขอบคุณนะ แต่ตั้งใจจะรู้แค่ว่า paypal มันใช้ได้ไหมแค่นั้นเอง ฉันสบายใจแบบนี้

และเมื่อเราทราบข่าวว่าเขาไม่จ้างเราแล้วตอนค่ำๆเราบอกเขาว่า เขาไปจ้งคนอื่นแล้ว แค่รู้ว่าคุณเต็มใจจะช่วยก็ซาบซึ้งแล้ว 

และเราแคปรูปที่เค้าขึ้นสถานะกำลังหมั้นกับคนในเฟส และมีการคอมเมนต์แบบรู้ว่าเขายังไม่เคยเจอกันหรอกแค่ในเฟสค่ะ

เราส่งไปให้เขา1รูป แค่นั้นเราไม่พูดอะไรเลย

พอเขาอ่านเขาตอบกลับมาว่า หวังว่าคุณจะเห็นข้อความผมใน.paypal นะ

พอเราไปเช็คในpaypal เขาโอนเงินมาให้เรา 100 USD พร้อมข้อความว่า ขอให้น้องแคทช่วยใส่เสื้อผ้าน่ารักๆให้ดูหน่อยได้ไหม คิดถึงน้องแคทมากเลย พร้อมอิโมจิเศร้า ร้องให้ 

***คือเราไม่ได้จะเอาเงินเขาจริงๆนะ ไม่ได้มีเหลี่ยมอะไรบอกไม่คือไม่ และทำไมเขาไม่พูดถึงรูปที่เราแคปให้เขาเลย? เห็นเป็นผู้หญิงหน้าเงินหรอคะ ที่ให้แค่เงินแล้วจะจบ???
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่