เมียพี่ชายมีชู้ ทิ้งลูกกับผัวไปเเล้วกลับมาขโมยลูกตัวเอง จากนั้นก็ไปเเต่งงานกับชู้โดยที่พ่อเเม่ของเมียพี่ชายยอมรับ!!??

กระทู้คำถาม
คือว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องที่ผ่านมาได้ปีกว่าๆเกือบสองปีเเล้วค่ะ ตัวเจ้าของกระทู้มีความคับเเค้นใจกับเรื่องนี้มาตลอด ทำใจให้ลืมๆไปไม่ได้สักที จึงตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเป็นกระทู้เเรกเพื่อขอความคิดเห็น เเละการเเก้ไขให้มันควรเป็นในสิ่งที่ควรเป็นค่ะ
   เรื่องมีอยู่ว่าพี่ชายเราชื่อย่อ อ. ก็เเล้วกันค่ะ มีเมียชื่อย่อ ฝ. เค้าทั้งสองคนเป็นผัวเมียกันมาได้ราวๆสิบปีได้เเล้วค่ะ พี่ชายเราเค้าติดเหล้า ส่วนเมียก็ติดไพ่ ต่างฝ่ายต่างเละเทะทั้งคู่ จนพักหลังมานี่เจ้เเกโขมยเงินเจ้ข้างบ้านนามสมมติ ก. ไปหลายพันเลย จนเค้าไม่ไว้ใจ (เพื่อนบ้านอายุใกล้เคียงกับเจ้เเก) เเล้วก็ขโมยกระเป๋าเงินผัวตัวเองด้วย คนที่บ้านเลยเสียเวลาไปทำเอกสารใหม่หมด กว่าจะมาเจอกระเป๋าที่ซ่อนไว้ใกล้ๆบ้าน ต่อมายังไม่จบเจ้เเกไปขโมยเงินลุงใกล้บ้าน มาเจอกระเป๋าลุงเหน็บซอกไม้เอาไว้ในบ้านเจ้เเกนั่นเเหละ โอ้เเม่เจ้าตอนนั้นเงินหายกันระนาว เงินที่บ้านเรายังหายเลย 
มีอยู่ช่วงนึงครอบครัวเจ้เเกพากันมากรีดยางที่บ้านเรา มาเป็นลูกจ้างเหมือนครอบครัวเรา คือทีนี้พ่อเจ้ไม่ได้มาทำงานอย่างเดียวมาเล่นยาด้วยพี่ชายเราก็คงจะเล่นด้วย เละเทะกันระนาวเเล้วก็สร้างหนี้สินไว้เป็นหมื่น มาหาเเดกทั้งครอบครัวเเล้วก็ทิ้งหนี้ไว้ให้พี่ชายกูรับผิดชอบเห้อ??!! 
มาพูดเรื่องงานมั่ง พี่ชายเรายังพอทำอยู่บ้างเพราะมีลูกด้วยกันอยู่คนนึง เเต่เมียนี่ค่อนข้างรักสวยรักงามเเต่ก็พอประมาณ งานก็หยิบจับทำบ้างนิดหน่อยเพราะพี่ชายเข้าใจว่าต้องเลี้ยงลูก ทีนี้เรื่องมันเริ่มต้นที่ว่า เตี่ยเค้าไม่ชอบเมียพี่ชายคนนี้เท่าไหร่ เพราะค่อนข้างขี้เกียจเเละไม่ค่อยสะอาด (อันนี้หมายถึงบ้านช่องนะคะ เเต่ตัวเจ้าของสะอาดอยู่) กับข้าวกับปลาก็ไม่ค่อยทำให้ผัวกิน จนผัวต้องมาขอข้าวที่บ้านกินเพราะเหนื่อยจากงานเเละหิวข้าวมาก เพราะติดไพ่งอมเเงมเลย เล่นทุกวี่ทุกวัน ไม่รู้ไปเริ่มตั้งเเต่เมื่อไหร่ ได้ยินเเค่ว่า พี่ชายนั่นเเหละสอนเมียเล่น (เออเเอบสมน้ำหน้าพี่ชาย)  
ช่วงนั้นเจ้เเกชอบขึ้นเขาบ่อยๆ (มีบ้านลุงอยู่ชื่อย่อ อ. เเกเป็นคนมีตังเเล้วก็เจ้าชู้) หายไปทีเป็นครึ่งๆชม. (ไปทำไรวะที่ลับตาคนสองต่อสอง บางทีก็พาลูกไปด้วย ลูกนี่ยังไม่รู้ประสานะ พอกลับลงมามีเงินด้วย  หายไปเกือบครึ่งชม มีตังลงมา?? ก็ทำได้เเค่อบสงสัย และคือคนที่นี่ส่วนมากก็รู้จักสนิทนสมกันค่ะ ส่วนพี่ชายเค้าไม่ติดการพนันนะ ไม่รู้ว่าคนเมียไปเล่นอีท่าไหนติดไพ่จนไม่ทำงานทำการ ไม่สนใจเลี้ยงลูก เอาลูกมาให้ย่าเลี้ยงตลอด วันไหนย่าไม่ว่างเลี้ยงก็หิ้วไปวงไพ่ ยัดเเต่ขนมนมเนยให้ลูกกิน ข้าวเข้วไม่ต้องถามหา ฟันหน้านี่ผุหมดทั้งเเถว (อย่าว่าเเต่ลูกตัวเองเลยตัวเเม่ก็ฟันผุกินเเต่ขนม)  เมื่อคนเป็นย่าต้องคอยดูเเลหลานเรื่องข้าวเรื่องจุกจิกของเด็กน้อยกลายเป็นว่าย่าก็อดบ่นไม่ได้ว่าทำไมเเม่มันไม่ค่อยสนใจลูก ทีนี้เตี่ยเราก็เลยเรียกเมียพี่ชายมาต่อว่า คำพูดที่เตี่ยพูดคือไม่ได้รุนเเรงอะไรเลยนะ ประมาณว่า อย่าขี้เกียจกันนัก งานการก็หัดช่วยกันทำบ้าง เรื่องไพ่ก็เพลาๆหน่อย เเม่เค้าทำงานเหนื่อยเเล้วต้องมาเลี้ยงลูกพวกอีก ราวๆนี้นะ คำหยาบคายนี่น่าจะพอมี เเต่ไม่ถึงกับอี ยิ้ม เเล้วจากนั้นเมียพี่ชายก็เริ่มเกลียดเตี่ยตั้งเเต่นั้นเป็นต้นมา (เดิมทีเตี่ยไม่ชอบพี่ชายเพราะติดเหล้าเเล้วก็ขี้เกียจ) เเละคนที่วงไพ่เริ่มเข้าข้างเมียพี่ชายไม่รู้เล่นไปนินทากันไปอีท่าไหน ยุให้เมียพี่ชายเอาผัวใหม่ 
พักหลังพี่ชายติดทหาร (คือระหว่างเป็นทหารมันก็ไปตีกะกรี่ติดโรคมาเหมือนกัน อันนี้ธรรมดาของผช.เเต่ก็เป็นเรื่องที่ไม่สมควร**) เจ้เเกรู้ก็เสียใจเเหละ ไม่ได้อยู่ด้วยกันทีนี้ก็เลยสบโอกาสไปเที่ยวกับเพื่อนบ้านชื่อ (ก.) ไม่บอกกล่าวเตี่ยหรือเเม่เลยสักคำ หายไปหลายวันจนวันนึงเตี่ยกับเเม่ไปเจอเจ้เเกที่ร้านค้าเเถวบ้าน คือเจ้เเกเมินใส่จ้าา เตี่ยกับเเม่ถึงกับเอ๋อกันเลยทีเดียว นี่หรอวะลูกสะไภ้กู ซึ่งพักหลังมานี่มีไวไฟฟรีเล่น เเต่ไกลจากบ้านประมาณสี่ห้ากิโลนะ ที่บ้านก็พากันไปเล่นไวไฟฟรีไปเล่นเกมส์กัน เมียพี่ชายก็ไป พักหลังๆนี่เริ่มไม่ค่อยเล่นไพ่ละ เริ่มเล่นเเต่ไวไฟ ไปทุกวัน จนพักหลังเราเริ่มเอะใจ เราเข้าห้องไปหาเมียพี่ชายเเต่เค้าเหมือนกำลังคุยกับใครในเเชท พอเห็นเราเข้าไปรีบคว่ำโทรสับเก็บอย่างรวดเร็ว คือมันทะยิ้มๆอ่ะ จนคนที่บ้านเเอบสงสัยว่าเจ้เเกคุยกับผช.หรอ? จนวันนึงเจ้เเกเล่นไพ่ไม่ได้สนใจมาดูลูกมาหุงข้าวให้พี่ชายกินเหมือนเคย เเต่ทีนี้พี่เราโมโหมากเพราะเริ่มระเเคะระคายเเล้วว่าเมียเเอบคุยกับผช.ในเกมส์ ก็เลยไปต่อว่าเจ้เเกที่วงไพ่ เเล้วคือพีคตรงว่า คนที่วงไพ่ด่าสวนพี่เรากลับว่ามีมือมีตีนหุงข้างกินเองไม่เป็นหรอ เอ่อ..... เเล้วอีที่เล่นไพ่อยู่ทำธุระกิจพันล้านอยู่หรออี ยิ้ม ( โมโหเเทนพี่ชาย ) เเล้วเย็นวันนึงเราก็ได้ยินคนเเถวนั้นมาบอกว่าพี่ชายกระทืบเจ้เเกตรงที่เล่นไวไฟ คือกระทืบต่อหน้าคนหลายคนเลย  คนเเถวนั้นเห็นว่าพี่ชายเราเมาไง เเล้วกระทืบเมีย กลายเป็นคนเเถวนั้นโกรธพี่ชายเรา เออเราก็เข้าใจนะมันคงสะเทือนใจสังคมที่เข้าข้างผญ.ที่อ่อนเเอกว่า (อันนี้ไม่ได้ประชดนะคะ) เราเองยังตกใจเลย ทำไมถึงไปกระทืบเจ้ เเท้จริงเเล้วคือเจ้เเกนั่นเเหละตัวดีไปนั่งคุยกับผช. เเต่ก็นะสังคมเราปกป้องคนจากภาพที่เห็นภายนอกไว้ก่อนเพราะไม่รู้ปัญหาภายใน ( สิบปีที่พี่ชายได้เจ้เเกมาเเทบจะไม่ได้ทุบทีเจ้เเกเลยนะ) จากนั้นมาคนก็ประนามพี่ชายเราสนุกกันเลยจ้า เเล้วไม่กี่วันต่อมาป้าที่เปิดร้านไอติมอยู่กทม.อยากได้คนทำงานเลยชักชวนหลานๆที่บ้านขึ้นไปทำ เราก็เลยไป จู่ๆเมียพี่ชายก็ขออยากไปด้วย เราเองก็เห็นว่าเจ้เเกวันๆเอาเเต่เล่นไพ่ติดเกมส์คุยกับผช. พาขึ้นไปทำงานจะยังดีซะกว่า เเต่เราหารู้ไม่ว่านี่เเหละจุดที่โครต ยิ้มหมามันยังมีศักดิ์ศรีกว่า เจ้มันทิ้งลูกทิ้งผัวขึ้นไปทำงานไม่บอกไม่ลาเเม้กระทั่งลูก พี่ชายเราก็โกรธเลยไม่ได้ติดต่อกับเมียตัวเองไปพักนึง เเต่นี่คือโอกาสชั้นดีที่เจ้เเกคุยกับชู้คนใหม่ทุกวันไม่รู้ไปขั้นไหนเเล้ว มีส่งของขวัญมาให้หลายอย่างอยู่ เเอบคุยกับชู้จนป้าเราที่เป็นเจ้าของร้านสงสัยอ่ะว่ามันหายไปห้องน้ำตลอดๆ มาเย็นวันนึงเจ้มันถามเราว่าเจ้จะลองคบคนอื่นดูเราจะโกรธเจ้เเกมั้ย คือเราอ่ะรู้อยู่เต็มอกมาตั้งนานเเล้วว่าเจ้ยิ้มมีชู้ เราก็เลยพูดไปว่ามันเป็นสิทธิ์ของเจ้ (คิดในใจว่ากูห้ามได้หรอวะ คุยกันไปถึงไหนต่อไหนเเล้ว) เเล้วหลังจากนั้นเราเลยบอกพี่ชายว่าเจ้เเกคุยกับผู้นะคราวนี้เจ้เเกเปิดเผยเลย พี่ชายเราเลยขึ้นมากทม.เลย มาตามง้อเมียตัวเองเเต่เจ้เเกเล่นตัวนะ เพราะมันเตรียมตัวหนีไปกับชู้เเล้วจ้า ชัดเลย อีกสองวันต่อมามันทำเป็นซบไหล่พี่ชายเรา เเล้วพูดอะไรสักอย่างประมาณว่า รักหรืออะไรนี่เเหละ พอมันนั่งมอไซค์กลับไปมันก็ขอลงยิ้มลุงเราว่าจะกลับมานอนกับพี่ชายเรา เเต่ที่ไหนได้มันนัดชู้มารับหนีตามกันไปเลยจ้าาาาา อี ยิ้ม พี่ชายกูรู้ปั้บวิ่งไปตามหาเหมือนคนจะเป็นบ้า โทรไปหาเเม่อียิ้มนั่นเเม่มันก็บอกว่าไม่รู้ โทรไปหาชู้มัน ชู้มันบอกเเบบหล่อๆว่า ผมขอดูเเล ฝ. เองเพราะผมไม่อยาก ฝ.เจ็บเพราะคุณทำร้าย บลาๆ (ฉบับชู้เเย่งเมียชาวบ้านไปนอนกกสำเร็จ) จนมารู้ทีหลังว่าทั้งพ่อทั้งเเม่มันเข้าข้างลูกสาวจ้า เพราะชู้มีกะตังค์ โอ้มายก้อดดด จากนั้นก็ด่ากันไปด่ากันมา พอมันหนีไปสำเร็จเเล้วมันก็พาชู้รักของมันมาขโมยลูกตัวเอง ย้ำนะว่ามาขโมย มันอ้างว่าเรากีดกันไม่ให้มันคุยกับลูก อ่าวทิ้งไปนิจำได้เปล่าเนี่ย  คือเหตุการณ์วันนั้นเตี่ยกับเเม่กว่าจะรู้คือมันไปไกลเเล้วขับรถตามไปก็ไม่ทันไปเเจ้งความไว้ตำรวจก็บอกเป็นเเม่ลูกกันผมทำอะไรไม่ได้ เตี่ยกับเเม่เครียดมาก เพราะเหตุการณ์มันอลหม่านสุดๆ คือเข้าใจว่าลูกเเต่ทำกันเเบบนี้ได้ยังไง มัน ยิ้มอย่างหาที่สุดไม่ได้  ผช.อายุ40กว่าได้เเล้วมั้ง ส่วนเจ้เเก26 ว้าว ไอ้เเก่หัวงูอยากได้เมียชาวบ้านจนยอมเป็นชู้ ส่วนผญ.  รักสบายเห็นเเก่เงินหลงผช.หนีตามชู้ จนรู้ทีหลังเค้าไปเเต่งงานกันค่ะพี่น้อง เราไปด่ามันทางเเชทด้วยความเจ็บปวดใจ ด้วยเรื่องหลาน เพราะพี่ชายคิดถึงลูก คุยจนด่ากับมันเเละน้องมันยิ้มไปข้าง เราก็โมโหบอกจะฟ้องยิ้ม เเต่จ้ากฎหมายเข้าข้างเเม่เด็ก มันเลยกระหยิ่มใจ บอกว่า ฟ้องเลยพร้อมเสมอ .. ยิ้มทองงงจ้า.. (อันนี้กูด่า) ใช่ค่ะครอบครัวกูมันจน เเต่ครอบครัวกูมีศักดิ์ศรี คนมีช่วงดีบ้างเเย่บ้าง เเต่ไม่ควรมาทำเเบบนี้กับครอบครัวกู คือทุกวันนี้ครอบครัวมันประกอบด้วยพ่อเลี้ยง   เเม่มัน ลูกชายคน ลูกสาวสองคน มีลูกคนละพ่อด้วย เป็นหนี้พี่สาวพ่อเราเหยียบหมื่นเค้าลงเป็นหนี้พี่ชายไว้ เเละหนี้ร้านค้าอีกสองร้าน ที่คนชื่อ ฝ. มันไปเซ็นมา รวมๆเเล้วหมื่นขึ้น คือมันทิ้งหนี้ทิ้งสินไปทั้งตระกูลมันเลยจ้า พี่ชายเราก็ไม่กล้าเข้าไปซื้อของ เพราะยังไม่ได้ใช้หนี้ คืออยากให้มันกลับมารับผิดชอบครึ่งนึงของทั้งสองร้านอ่ะค่ะ ให้ครอบครัวมันกลับมาใช้หนี้ที่หนีไปด้วยค่ะ เราสงสารพี่ชายมากนะคะ คือทุกวันนี้ก็ติดต่อลูกชายตัวเองไม่ได้ คือตอนนี้เอาเเค่หลานน่ะค่ะ คน ยิ้มสองตัวก็ปล่อยมันไปตามยถากรรม รอเวรรอกรรมมาลากพวกมันลงนรก (เอาจริงม้ะ เลิกกับพี่ชายกู เเล้วค่อยไปมีใหม่ก็ได้ นั่นมันชีวิตอยากมีกี่ผัวก็เรื่อง กูจะไม่รังควาน ยิ้มไรเลย (ขอโทษนะคะที่เเรงไปหน่อย คืออารมณ์ขึ้นทุกครั้งที่นึกถึงเรื่องพวกมันเลยค่ะ)
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่