>>>กระทู้สนทนาครับ...นี่คือ หน้าตามื้อเย็นของผมเมื่อวานนี้ (๑๘ ตุลาคม ๒๕๕๖) แล้วมื้อเย็นของเมื่อวานนี้ของท่านหล่ะครับ???

กระทู้สนทนา
สวัสดีครับ นี่คือกระทู้สนทนาไปเรื่อยเปื่อย เรื่องราวทั่วๆ ไป เกี่ยวกับอาหารกระทู้หนึ่งครับ
นึกสนุก ก็เลยตั้งกระทู้ชวนสนทนา แบ่งปัน แลกเปลี่ยนไอเดีย (idea)
เผื่อว่า วันหนึ่งวันใด คิดไม่ออกว่าจะหุงหาอะไรรับประทาน
ก็จะได้นึกถึงเกร็ดความรู้และไอเดีย (idea)
ที่เพื่อนๆ สมาชิกทุกคนเข้ามาร่วมสนุกกัน
โดยการโพสต์ภาพอาหารตามหัวข้อ

"นี่คือ หน้าตามื้อเย็นของผมเมื่อวานนี้ (๑๘ ตุลาคม ๒๕๕๖) แล้วมื้อเย็นของเมื่อวานนี้ของท่านหล่ะครับ???"

มีข้าวไรซฺ เบอรฺรีที่เหลือจากการหุงข้าวครั้งก่อนเก็บไว้ในช่องฟรีซ (freezer)
เอามาต้มเป็นข้าวต้ม ใส่ไข่ไก่ ๑ ฟอง
มีเต้าหู้ยี้สัญชาติจีนไต้หวัน, ถั่วลิสงเค็ม, หมูหวาน, น้ำมันกระเทียมเจียวโฮมเมด (homemade)
นึกขึ้นได้ว่ามีไชโป๊วหวาน, ขิง, มะนาว, หอมแขก, แตงกวา, ผักชี และพริกทอด
ก็เลยทำ "ยำไชโป้วหวาน" แบบตามมีตามเกิด
อิ่มอร่อยแบบง่ายๆ สบายท้องไปอีกหนึ่ง

กระทู้นี้ไม่จำกัดค่ายกล้อง ไม่จำกัดอุปกรณ์ ไม่จำกัดว่าจะเป็นตากล้องมืออาชีพหรือสมัครเล่น
ขอให้รักในการถ่ายภาพ มีความหลงใหลในรสชาติหน้าตาของอาหารเป็นพอ

***********************************************************************************************

ผมขอแท๊กห้องก้นครัวและห้องกล้องครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่