รอลงอาญา แล้วต้องทำไงต่อครับ ขอข้อมูลทีครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้หนีทหารมา ประมาณ 8-9 ปี วันนึงผมโดนตำรวจมาที่บ้านและโดนจับเข้าห้องขัง ผมอยู่ในห้องขังแค่ไม่กี่ชั่วโมง ได้ประกันตัวออกมาวงเงินประกัน1หมื่นบาท จากนั้นก็ไปรายงานตัวที่ศาลอยู่ประมาณ 3 ครั้ง ครั้งที่ 4 ผมถูกนำตัวขึ้นศาล และศาลได้ตัดสินว่า ให้ผมรอลงอาญา 2 ปี ไม่มีค่าปรับ พอศาลตัดสินเสร็จก็กลับบ้านได้ผมก็เลยไปที่ สน.เพื่อเอาเงินประกันคืน (ผมไม่มีใบอะไรจากศาลเลย มีแต่ใบจากตำรวจใบเสร็จรับเงิน เรื่องจบเท่านี้ครับ) ตอนนี้เวลาผ่านไป 2 ปีกว่า ผมอายุจะ 32 แล้ว ก็ใช่ชีวิตปกติมาตลอด ไม่มีตำรวจหรือศาลโทรหาเลย แบบนี้คือมันจบแล้วใช่ไหมครับ หรือว่ามันยังมีความผิด เพื่อนๆบอกว่ารอลงอาญา2ปี เลยกำหนด2ปีก็จบแล้ว สงสัยว่ามันจบจริงใช่ไหมครับ  ขอบคุณครับที่แนะนำ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่