พื้นฐานภาษาอังกฤษไม่เก่ง อ่านเล่มไหนดี?

สวัสดีครับ พอดี จขกท.ตอนนี้อยู่ม.3อยากจะพัฒนาภาษาอังกฤษ​ครับใว้ใช้สอบเข้าด้วย แต่ตัวเองมีพื้นฐาน​ที่ไม่ดีเลย ไม่รู้ว่าจะเริ่มจากตรงไหนก่อน จะเป็นแกรมม่าหรืออะไรก่อนดีครับ แบบเริ่มจาก0 ใหม่เลยอะครับ คลังคำศัพท์​ก็มีน้อยมากๆ พอจะมีหนังสือเล่มไหนที่ อ่านได้จบในเล่มเดียวไหมครับแบบเยอะๆเลยก็ได้ขอแค่มห้มันครบในเล่มเดียวเลย มีหนังสือเล่มไหนจะแนะนำบ้างไหมครับ

และมีวิธีการจำศัพท์​อย่างไงให้ได้นาน
ขอบคุณ​ครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่