เที่ยววัดประยุรวงศาวาส ถนนประชาธิปก เขตธนบุรี กรุงเทพมหานคร (25 กันยายน 63)

สวัสดีครับกลับมาพบกับผมอีกครั้ง เผลอแป๊บเดียวจะออกพรรษาแล้ว ( วันที่ ๒๑ ตุลาคม ๒๕๖๔ )
ทริปนี้ผมจะพาเพื่อนๆ ไปทำบุญที่วัดกัน เม่าฝึกจิตเม่าฝึกจิต
วัดประยุรวงศาวาสวรวิหาร เป็นพระอารามหลวงชั้นโท ชนิดวรวิหาร ตั้งอยู่ใกล้กับเชิงสะพานพระพุทธยอดฟ้า ฝั่งธนบุรี โดยมีเลขทะเบียนวัดที่ 24 ถนนประชาธิปก แขวงวัดกัลยาณ์ เขตธนบุรี กรุงเทพมหานคร การบูรณะวัดส่งผลให้วัดได้รับรางวัลยอดเยี่ยม อันดับ 1 (Award of Excellence) ให้โครงการบูรณปฏิสังขรณ์พระบรมธาตุมหาเจดีย์วัดประยุรวงศาวาส ด้านการอนุรักษ์ทางวัฒนธรรมในภูมิภาคเอเชียแปซิฟิก ขององค์การการศึกษา วิทยาศาสตร์ และวัฒนธรรมแห่งสหประชาชาติ (ยูเนสโก)

ที่มาและประวัติของวัดประยุรวงศาวาสวรวิหาร ขอขอบคุณมากครับ
https://www.watprayoon.com/main.php?url=about&code=history

ทริปนี้ผมขึ้นรถเมล์ ๕๑๖ ฝั่งตรงกันข้ามหน้าหมู่บ้าน ไปลงที่ กองสลากเก่า จากนั้นผมก็เดินย้อนไปขึ้นรถเมล์สาย ๘๒ ที่เชิงสะพานพระปิ่นเกล้า เพื่อไปลงที่ป้ายรถเมล์ตรงข้ามโรงเรียนศึกษานารี
จากนั้นผมก็เดินขึ้นสะพานลอยไปลงฝั่งตรงข้าม แล้วผมก็เดินตรงไป จากนั้นเดินเลี้ยวซ้ายใต้สะพานพระปกเล้า เจอเสาที่มีป้ายเขียนว่า วัดประยุรวงศาวาสวรวิหาร แล้วผมก็เดินเลี้ยวซ้ายทันที
จากนั้นผมก็เดินไปที่พิพิธภัณฑ์พระประยูรภัณฑาคาร ผมก็ถอดรองเท้าวางไว้หน้าพิพิธภัณฑ์ เพราะเขาห้ามใส่รองเท้าเข้าไป

เพื่อไม่ให้เสียเวลาไปดูกันเลยครับ เพี้ยนแช๊ะเพี้ยนแช๊ะ

เดินออกมาจากพิพิธภัณฑ์ เพื่อที่จะไปเข้าไปข้างใน ผมก็ถ่ายรูปนี้มา

จากนั้นผมก็เดินขึ้นไปข้างบน จะมีบันไดทางขึ้น - ลงอีกที

ผมก็เดินลงมา จะมีป้ายบอกว่า ทางเข้าพระบรมธาตุมหาเจดีย์ ผมก็เดินไปตามป้ายที่เขาเขียนไว้
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่