ผู้ใดจะให้คำนิยามแบบย่อยของคำว่า สมมุติ - ปรมัตถ์..ได้บ้างครับ? ผมเห็นว่าเป็นภายนอกศาสนา..ครับ

กระทู้คำถาม
1.   มีเหตผลอะไร?...ที่ " สัตวผู้ยึดติด - บุคคล - สิ่งของ " ..จึงมีแบบสมมุติ...แต่ไม่มีโดยปรมัตถ์
2.   มีเหตผลอะไร?...ที่ " จิต - เจตสิก - รูป - นิพพาน " ......จึงมีโดยปรมัตถ์

ไปดูพุทธพจน์ซิ...ไม่เห็นว่าพระองค์กล่าววอย่างนี้..ตลอดพุทธกาล
พระศาสดาในศาสนาพุทธ..ไม่ได้สอนแบบนี้.. ผู้ฟังธรรมก็งงนะซิ..ว่าเป็นสมมุติหรือปรมัตถ์หละ..ที่กล่าวมา
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่