เป็นโรคซึมเศร้า แต่ต้องดูแลคนรอบตัวหลายคน จะไม่ไหวแล้ว ทำยังไงดีคะ

ด้วยหลายๆเหตุการณ์ สะสมนานหลายปี วันนึงพบว่าตัวเองเป็นโรคซึมเศร้า เลยพบแพทย์เพื่อรักษาตัว คนรอบตัวไม่เข้าใจโรคนี้คิดว่าเราคิดมากไปเอง บอกว่าเราไม่ได้เป็นอะไรหรอก เลิกคิดมากได้แล้ว ซึ่งเขาไม่เข้าใจแฟนบอกให้เราไม่ต้องเก็บมาคิด 

ขณะรักษาตัวคุณตาของเราก็เป็นโรคมะเร็ง เราก็ดูแล พาไปหาหมอ คีโม mri ฉายแสงต่างๆ โชคดีเป็นราชการได้สิทธิรักษาตัวฟรี เสียเงินไม่มากเท่าไหร่ ญาติๆ ก็จะช่วยกันส่งมา ต้องลางานบ่อยๆทำให้งานแย่ลงไปด้วย ต้องลางานทั้งรักษาตัวเอง และดูแลคุณตาไปด้วย เกรงใจที่ทำงานมากค่ะ 

และต่อมาแฟนไป รพ. แพทย์พบก้อนเนื้อในอก... 

ตอนนี้เครียดมากค่ะ หนี้มีอยู่เกือบ 3 แสน(กยศ. และค่ามอเตอร์ไซต์) เงินเดือนแค่ 15000 แบ่งให้พ่อและแม่ ค่าบ้าน ใช้จ่ายต่างๆ ตอนนี้รู้สึกตันค่ะ ไม่รู้จะทำยังไงต่อ จะลาออกจากงานมาก็ไม่ได้ แต่ที่ทำงานก็เริ่มไม่โอเคแล้วที่เราลางานบ่อย เงินเก็บนับเป็นศูนย์เลยค่ะ  หลายครั้งคิดว่าถ้าเราไม่อยู่ก็คงดีจะได้ไม่ต้องรับรู้อะไร แต่ก็เป็นห่วงคนที่เราต้องดูแล รบกวนช่วยแนะนำได้ไหมคะ ต้องทำยังไงต่อดี ตอนนี้เหนื่อยมากแล้วค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่