เราเตอร์ปล่อยความเร็วเต็มสปีด แค่ช่วงแรกแบบนี้ปกติไหมครับ

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ

เรื่องมีอยู่ว่าผมซื้อเราเตอร์ยี่ห้อ TP-Link ax20 มาใช้เป็น Access point  โดยเชื่อมต่อกับ Modem Ais Fiber แพ็คเก็จ 1000 Mb ซึ่งเวลาต่อแรกๆ สัญญาน TP-Link จะปล่อยมาเต็มสปีดอยู่ประมาน 500 - 600 Mb แต่พอผ่านไปแปปนึงสปีดจะลดลงมาอยู่ที่ 90 - 120 mb แบบนี้ต้องแก้ยังไงครับ สาย lan ที่ผมใช้เป็นสาย lan cat5E ครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่