ถ้าเราต้องเลือก และเราก็สับสน ขอคำแนะนำหน่อยครับ

สวัสดีครับ 

เราเพิ่งเรียนจบ สถาปัตยกรรม  กำลังจะเริ่มทำงานและสอบใบประกอบวิชาชีพ (กส.)
เรามีแม่ที่ป่วยเป็นเส้นเลือดในสมองแตกครับ (ซีกซ็ายอ่อนแรง) ปัจจุบันเดินได้ครับ แต่เหนื่อยง่าย เราเป็นห่วงแม่มากๆ 
ปัจจุบันคุณแม่อยู่บ้านกับคนดูแลและลุง เราเพิ่งเรียนจบ ยังไม่ได้กลับบ้านครับ  และการเป็นห่วงแม่ทำให้เราคิดมาก 
เราอยู๋กับแม่ตลอดตอนที่แม่เข้ารพ ในครอบครัวมีเราคนเดียวที่เข้าใจความรู้สึกแม่ เรามีพี่ชายเป็นวิศวกรครับ
แต่เขาไม่ค่อยละเอียดอ่อนกับครอบครัว พี่อยากให้เราเปิดบริษัทและดูลแม่ที่บ้าน 

ปัญหาตอนนี้คือกังวลกับการตัดสินใจไม่ได้เรื่องการทำงานครับ
ตอนนี้มี 2 ทางเลือกครับ

1. คือสอบใบประกอบวิชาชีพแล้วรีบสอบภาค ก ทำงาสายข้าราชการ บรรจุให้เร็วที่สุดและพาแม่มาอยู่ด้วยครับ (เราอยากทำอันนี้ แม่ก็บอกอยากให้ทำ)

2. คือ สอบใบประกอบวิชาชีพและเปิดบริษัทเองครับ จะเปิดที่บ้านและดูลแม่ไปด้วย  (เราอยากขายแคคตัสและเปิดบริษัทออกแบบที่บ้าน)

ในครอบครัวเรามีแต่คนเป็นข้าราชการ เราเลยรู้สึกว่าถ้าเราออกมาเปิดบริษัททำเอกชนและธุรกิจส่วนตัวบางอย่างไปด้วย
มันเป็นเส้นทางใหม่สำหรับเรา เราโตมาในครอบครัวราชการ  ใจเราไปทางข้อ 1 รับราชการครับ แต่อีกใจก็เป็นห่วงแม่มากๆ 
เราสับสนพอสมควร

รบกวนขอคำแนะนำ หรือปรึกษาอาการของเราได้มั้ยครับ เราทำอะไรไม่ค่อยถูกเมื่อเป็นปัญหาตัวเอง 
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ เรารักแม่ อดเป็นห่วงไม่ได้ เราอยากทำข้าราชการและดูแแม่ไปด้วยมากๆ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่