พาสปอร์ตใกล้หมดอายุสามารถทำใหม่ได้มั้ยคะ

กระทู้คำถาม
เรื่องมีอยู่เมื่อ2ปีก่อนเราเคยทำพาสปอร์ตหายแล้วไปแจ้งความ แล้วเรานำใบแจ้งความไปที่กรมศุลเพื่อจะยื่นเรื่องทำพาสใหม่ แต่ทำไม่ได้เพราะเขาบอกว่าต้องใช้ เอกสารยืนยัน เช่น สมุดบัญชีเงินเดือนย้อนหลัง1ปี กับใบรับรองการทำงานในบริษัทเอกชน1ปี แต่เราก็ไม่ได้ทำ ต่อมามีคนเก็บพาสปอร์ตเราได้แล้วนำมาคืน แต่เรายังไม่ไปถอนแจ้งความตอนนี้เรื่องผ่านมา2ปีแล้ว และปีหน้าพาสปอร์ตของเราจะหมดอายุ เลยอยากทราบว่าถ้าเราจะไปทำพาสใหม่ครั้งนี้ยังคงต้องใช้เอกสาร สมุดบัญชีเงินเดือนย้อนหลัง1ปี กับ ใบรับรองการทำงาน มั้ยคะ หรือแค่ไปทำใหม่ได้เลยแล้วนำพาสเก่าที่หมดอายุไปด้วย ขอบคุณคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่