การให้รับอิเล็กตรอน

ทำไมตัวให้อิเล็กตรอนมักเป็นสารไฮโดรคาร์บอนที่มีพันธะคู่หรอครับ (ไปอ่านเจอมาจากกฏของลิวอิสครับ)
ส่วน AlCl3 เมื่อพิจารณาแล้วมันเป็นกรด เนื่องจากว่าอะตอมกลางไม่ครบออกเตด แต่ว่าการที่ไม่ครบออกเตดของ Al มันก็สเถียรอยู่แล้วไม่ใช่หรอครับ แบบว่า Al จะมี Ve แค่ 6 เท่านั้น หรือว่าตรงส่วนนี้ไม่เกี่ยวกับสมบัติความเป็นกรดเบส ขอแค่ไม่ครบออกเตดก็ถือว่าเป็นกรด
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่