หนูเหนื่อย

กระทู้คำถาม
คือว่าช่วงนี้เรียนออนไลน์ใช่มั้ยคะ แล้วมันเหนื่อยมากที่ต้องมานั่งตามงานแทบทุกวัน หนูเป็นเด็กที่พึ่งขึ้นม.4นะคะ
สายวิทย์-คณิต คือใจหนูอยากเรียนสายอื่นมากๆเลยค่ะ แต่แม่บังคับให้เรียนสายนี้ พอช่วงที่หนูเรียน หนูอยู่บ้านคนเดียว ทั้งบ้านเลยนะคะ พ่อไปทำงาน แม่ไปทำงาน หนูอยู่คนเดียว พอกลับบ้านมาเขาก็แทบจะไม่คุยกับหนูเลยค่ะ พอหนูเรียนมาจนจบเทอมแล้ว แล้วสายหนูเป็นวิทย์-คณิต แล้วหนูก็ไม่เก่งด้านนี้ด้วย แล้วงานเยอะมาก มากกว่า60งานค่ะ หนูทำแทบจะไม่ทัน พอมาวันนี้หนูได้ทราบเกรดแค่วิชาเดียวนะคะ คือวิชาฟิสิกส์ แต่เกรดที่หนูได้ ได้แค่1.5ค่ะ แล้วแม่หนูเป็นคนที่กดดันเรื่องเกรดอยู่แล้ว หนูรู้ตัวเองดีค่ะว่าเทอมนี้หนูไม่ไหวจริงๆ แต่หนูยังไม่บอกแม่กับเกรดวิชานี้นะคะ แต่ถ้าเกรดรวม มันออกมาไม่ดีแน่นอนค่ะ แต่หนูขอย้ำนะคะว่าสิ่งที่หนูทำหนูทำเต็มที่แล้วนะคะ พอหนูทราบเกรดวิชานี้หนูก็หมดหนทางที่จะพูดให้แม่ฟังว่าสิ่งที่หนูทำหนูทำเต็มที่แล้ว หนูกลัวเขาไม่เชื่อ หนูอยากจะถาม เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆในนี้นะคะ ว่าหนูควรจะพูดกับแม่ยังไงดี เพราะถ้าเกรดหนูไม่ดีเขาจะยึดทุกอย่าง เช่นโทรศัพท์ค่ะ หรือว่าในวันที่เกรดออก หนูจะเดินเอาโทนศัพท์ไปให้เขายึดตรงๆเลยดีมั้ยคะ

แสดงความคิดเห็น