หากเราทำงานประจำ2ที่ ยังไม่ลาออกที่เก่าและไม่แจ้งHRที่ใหม่ เขาจะทราบมั้ยครับ?

กำลังมีคำถาม หากทำงานประจำ2ที่ครับ
เนื่องจาก ที่ทำงานเดิมได้รับผลกระทบจากโควิดจนไม่สามารถประกอบการได้ แต่ยังไม่เจ๊งนะครับ ยังไม่มีการเอาคนออกใดๆ ผมก็เลยยังมีชื่ออยู่ โดนที่เค้าก็ยังส่งประกันสังคม ม.33ให้ และมีการจ่ายเงินเดือนขั้นต่ำอยู่ และผมก็ยังไม่อยากลาออกครับ เพราะทำมาจะ10ปีแล้ว และก็คิดว่าคงอยู่จนถึงเกษียณแน่ๆ
แต่ก็อย่างที่รู้กัน ว่าขอแค่ให้ผ่านพ้นวิกฤติไปครับ
เลยต้องหางานเสริมที่อื่นทำไปด้วย ในระหว่างที่ไม่ได้ทำงานที่แรก
ก็เลยคิดว่าอยากทำงานประจำอีกที่หนึ่งไปเลย จะได้เพิ่มรายได้ โดยที่ไม่แจ้ง HR ว่ายังอยู่ที่เก่าครับ
แล้วอย่างนี้ HR เค้าจะทราบมั้ยครับว่าผมยังไม่ลาออก
ซึ่งผมก็ทำงานให้เค้าเต็มเวลานะครับ ครบถ้วน ไม่ขาด ไม่หาย ไม่ลา กลับไปทำอีกที่แน่นอน เพราะว่าขอ Leave without pay ไว้เลย
แล้วถ้าหากผมแจ้งที่เก่า ให้งดส่งประกันสังคม แล้วให้อีกฝ่ายเป็นผู้ส่งแทน จะได้มั้ยครับ?

คือแค่ถามนะครับ อยากทราบแนวทาง

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ประการแรกคือ ที่ใหม่จะทราบทันที เพราะไม่สามารถเพิ่มคุณเป็นผู้ประกันตน ม.33 ที่ใหม่ได้
ประการที่สองคือ ที่เก่าไม่สามารถระงับการจ่ายประกันสังคมของคุณได้
เนื่องจากประกันสังคมเป็นภาคบังคับให้ผู้ประกอบการที่มีลูกจ้างต้องทำ และบังคับหักจากเงินเดือนพนักงาน

คุณก็ไปทำงานที่ใหม่ แล้วให้ที่ใหม่ไม่ต้องนำชื่อคุณเข้าประกันสังคม เพราะคุณมีชื่อเข้าประกันสังคมบริษัทอื่นอยู่แล้ว
เขาก็จะจ่ายเงินเดือนคุณโดยหักเฉพาะภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่