วันวาน วันนี้ ที่ป่าซาง ลำพูน จากภาพยนตร์ มนต์รักป่าซาง (2514)

ได้ชมส่วนหนึ่งของภาพยนตร์ไทยเรื่อง มนต์รักป่าซาง (พ.ศ. 2514) จากกลุ่มเฟซบุ๊ก ชุมทางหนังไทยในอดีต 
มีฉากที่ถ่ายทำในตลาดป่าซาง อ.ป่าซาง จ.ลำพูนด้วย เลยนำมาให้ชมกัน เผื่อท่านใดเป็นชาวจังหวัดลำพูน จะได้เห็นบรรยากาศเมื่อ 50 ปีที่แล้วครับ

ภาพนี้มองเห็นซุ้มประตูวัดป่าซางงาม มองไปทางทิศเหนือครับ เป็นถนนสายลำพูน-ป่าซาง ซึ่งในปัจจุบันคือทางหลวงหมายเลข 106
ภาพปัจจุบันจาก Google StreetView ครับ

ส่วนภาพนี้  ตากล้องอยู่ตรงศาลาวัดหลังคาสีเขียวในภาพบน แล้วมองย้อนกลับมาทางทิศใต้
เห็นป้ายร้านถาวรพานิช ปัจจุบันเป็นห้างทองเยาวราช ป้ายสีแดงในภาพบนครับ เห็นคำว่าห้างท.. ในภาพบน

ถ้ามองใกล้ ๆ ชั้นบนของตึกมีป้ายคำว่า ถาวร อยู่ครับ

ชมตัวอย่างส่วนหนึ่งของภาพยนตร์ มนต์รักป่าซาง (2514) ได้ที่นี่ครับ น่าเสียดายที่ไม่มีหนังเต็มเรื่องให้ชมอีกแล้ว
ขอขอบพระคุณอาจารย์มนัส กิ่งจันทร์ ที่นำมาให้ชมกันครับ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่