ใครที่ป่วย เเล้วต้องรับยาสเตียรอยด์เข้ามาหน่อยค่ะ กลุ้มใจมากเลย อยากได้ความเห็นจากเพื่อนๆที่เจอปัญหาเดียวกันค่ะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ พอดีตอนนี้เราเป็นโรค ITP นั่นก็คือโรคเกล็ดเลือดต่ำค่ะ รักษามาเข้าเดือนที่6เเล้ว
ตอนนี้รับยาสเตียรอยด์เยอะมาก เพราะเกล็ดเลือดไม่ค่อยขึ้น เเล้วผลข้างเคียงจากการทานยามันเยอะมากเลยค่ะ
ตอนนี้เป็นทั้งคุชชิง คือ หน้าบวม ตัวบวม ช่วงลำตัวคือใหญ่มาก เเบบไขมันสะสมอยู่ตรงช่วงท้อง😢
เเต่ช่วงขาสะโพกจะลีบมาก เเต่ลำตัวคือใหญ่ไปหมด ขนก็ขึ้นเยอะมาก ตามหลังตามเเขน
สิวก็เต็มหน้าเลย สิวผด สิวอักเสบ สิวผื่น มาหมด จากที่ไม่เคยเป็นสิวเลย
ท้อใจกับเกล็ดเลือดไม่พอ ยังมาท้อกับร่างกายที่เปลี่ยนไปทั้งหมด มันเเย่มากๆเลยค่ะ แถมปากจะหิวอยู่ตลอดเวลา
มันเหมือนจะหยุดกินไม่ได้ แบบหิวๆๆๆๆ เเต่คือท้องเเทบจะเเตกอยู่เเล้ว พอห้ามปากไม่ได้ ก็จะปวดเจ็บตัวไปหมด 
เพราะมันเเน่นอึดอัดไปหมดเลย แถมจะเดินจะทำอะไรก็ลำบาก เพราะขามันจะล้าๆอ่อนเเรงไปหมด 
เดินเหมือนคนไม่มีเเรงเลย 😭😭

ตอนนี้เราอยากทราบด้วย เรื่องสิวถ้าเราเกล็ดเลือดต่ำ สามารถไปกดสิวได้ไหม หรือรักษา ทายาตัวไหนได้บ้าง มันจะหายไหม? 
หรือเรื่องอาหารการกินต่างๆในระหว่างที่รับยาสเตียรอยด์ ใครเคยผ่านจุดๆนี้มา มาเเนะนำได้นะคะ❤️

เพื่อนๆมีใครเป็นโรคนี้หรือโรคอื่นๆเเต่ต้องทานสเตียรอยด์ (ยาเพรดนิโซโลนค่ะที่เราทานอยู่)
มาเเชร์กันนะคะ ว่าเป็นยังไงกันบ้าง หรือคนที่เคยทานเเล้วหายมาเเนะนำได้เลยนะคะ 
เเลกเปลี่ยนกัน เผื่อจะทำให้จิตใจเราดีขึ้นบ้าง เพราะก็ไม่รู้จะต้องปรึกษาใคร
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เราเคยทานยา Prednisolone ตัวนี้เหมือนกัน วันละ 12 เม็ด กินนานหลายเดือนอยู่นะ ผลข้างเคียงของยาก็เป็นเหมือนคุณเลย

◮ ในเรื่องของหน้าบวม ตัวบวม หากอาการดีขึ้นหมอจะค่อยๆ ลดยาให้ ใช้เวลาซักระยะนึงนานหน่อย หุ่นก็จะกลับมาปกติค่ะ

◮ เรื่องสิวเราไม่อยากให้ไปกดสิวนะ นอกจากจะเสี่ยงติดเชื้อได้ง่ายเพราะคุณเกล็ดเลือดต่ำด้วยแถมทานยา Prednisolone อีก
ถ้าจะรักษาแนะนำไปหาหมอที่ รพ โรคผิวหนังก็ได้ เราเคยไปหมอให้โฟมล้างหน้าดีมากเป็นน้ำใสๆ ยาแต้มสิวอักเสบของ รพ เอง
แป้งน้ำของ รพ เอง Skinoren ยาแต้มสิวอุดตัน Differin ที่นึกออกตอนนี้ ไม่มียากินเพราะเราไม่เอา มันก็ค่อยๆ ดีขึ้น หลังจากนั้นเป็นอีก
ขี้เกียจไป รพ เพราะต้องไปจองคิวเขารับจำนวนจำกัด หลังจากนั้นเลยหาซื้อยาพวกนั้นมาใช้เอง
    - โฟมล้างหน้าเป็นของ รพ ต้องไปซื้อที่โน้นเลยเปลี่ยนมาใช้ Acne-Aid สีแดง ก็โอเค แต่ตอนนี้ใช้สบู่ใบบัวบก ของ Akawa(อากาว่า)
คือดีเราชอบ สิวลด หน้าไม่แห้งด้วยแบบล้างแล้วหน้าลื่นๆ สะอาดๆ ราคาก้อนใหญ่ 139 เล็ก 49 เราซื้อใน Shopee
    - Skinoren ตัวนี้ก็ดี พอจะเริ่มเป็นสิวแต้มไปคืนเดียวเริ่มยุบ เราขาดไม่ค่อยได้เลย รักษาสิวฝ้าได้ดี ช่วยลดลอยดำด้วย 400 กว่าบาท
    - ครีมลดไขมันอุดตันเราใช้ 2 ยี่ห้อ ถ้ามีเวลาจะใช้แบบที่ทาทิ้งไว้ 15 นาทีแล้วล้างออกของ Benzac  หรือของด็อกเตอร์ สมชาย
หลอดเล็กไม่ถึง 100 แต่ถ้าไม่มีเวลาจะใช้ของ Benzac   แบบที่ไม่ต้องล้างออกแต่ราคาแรง 400+ ทาก่อนนอนครีมมีความไวแสง
ทาแล้วนอนไปเลย

เรื่องสิวของเราก็ทำแค่นี้แหละ ก็หน้าไม่มีสิวแล้ว นานๆ มีทีตุ่ม 2 ตุ่ม ก็ทายากันไป

◮ เรื่องหิวเราก็เป็น กินน้อยๆ แต่บ่อยๆ เราไม่กินของที่รสหวานจัด เค็มจัด และของทอดของมันบ่อยๆ หิวๆ ก็ยัดผลไม้ไปทีละน้อยๆ
ถ้าจะกินอาหารหลักก็แบ่งเป็นหลายมื้อ อาจจะ 4 มื้อแต่ปริมาณไม่เยอะแบบอิ่มแน่น จิตต้องหนักแน่นค่ะ อิ่มแล้วเอาของกินไปเก็บ
อย่าให้เห็นต่อหน้า เพราะเห็นอีกก็อยากอีก ถ้ามื้อเย็นเราจะไม่กินอะไรอีกหลังแปรงกันแล้ว กินช่วง 6 โมงเย็นให้จบ ขนมต่างๆ
อย่าซื้อมาตุนไว้ค่ะ

◮ เราออกกำลังกายด้วยค่ะ แรกๆ ก็แกว่งแขนไปก่อน ต่อมาเต้นแอโรบิคที่บ้าน ปั่นจักรยาน เดินรอบสนามซอฟบอล ร่างกายจะรู้สึก
กระฉับกระเฉง สดชื่น ไม่เหนื่อยง่าย เริ่มทีละน้อยๆ แรกๆ ก็ 15 นาที่ ไป 30 ไป 1 ชม ไม่ได้ฟิกตายตัวจริงจังว่าต้องออกแบบไหน
เอาแต่ได้ออกไม่เหนื่อยมีเหงื่อให้ร่างกายคุ้นชินแข็งแรงก่อนจากนั้นจะออกท่าลดหุ่นตรงไหนก็ค่อยๆ ทำไปค่ะ

สู้ๆ นะคะ รักษาตัวให้อาการดีขึ้น เราไม่แน่ใจโรคที่คุณเป็นคุณหมอจะสามารถลดยาได้รึเปล่า ถ้าลดได้คุณไม่ต้องกังวลค่ะ
หุ่นจะกลับมาสวยแบบเดิม ไม่ต้องกังวลอะไรค่ะ ต้องรักตัวเองมาๆ ฉันต้องสู้ ฉันต้องดีขึ้น ฉันต้องหาย ฉันต้องสวย ฉันทำได้แน่นอน
อย่าท้อค่ะ เริ่มได้เลย ค่อยๆ ปรับเปลี่ยนการกิน การนอน การออกกำลังกาย ทุกอย่างมันส่งผลต่อร่างกาย ออกกำลังกายช่วยได้เยอะค่ะ
นอกจากจะแข็งแรงแล้ว ไม่แก่ด้วยนะ 55 การนอนก็สำคัญนะ นอนไวถูกเวลามันซ่อมแซมส่วนต่างๆ ของร่างกายได้ดีจริงๆ นะ

เอาละ จะเช้าแล้วขอตัวไปนอนก่อน แนะนำให้นอนถูกเวลาแต่เราล่อไปจะเช้าแล้ว 555 แค่วันเดียวอะและทำอะไรเพลินไปหน่อย เขินจัง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่