บุญคุณ หรือ หน้าที่

สวัสดีค่ะทุกคน  เพื่อนๆเคยคิดไหมคะว่าการทดแทนบุญคุณพ่อแม่ปู่ย่าตายายเป็นเรื่องสำคัญที่เราต้องทำ. ต้องท้าวความก่อนว่า เรามาจากครอบครัวที่พ่อแม่แยกทางกัน อยู่กับปู่ย่ามาตั้งแต่เด็ก จนวันนึงได้ย้ายมาอยู่กับแม่ที่ต่างประเทศ ส่งเงินไปปลูกบ้านใหม่ให้ปู่ย่า และส่งเงินกลับบ้านทุกเดือนมาร่วมสิบปีแล้ว เราเคยคิดนะว่าทำไมทุกคนในครอบครัวถึงรอแต่เรา ใครมีปัญหาเรื่องเงินก็ไม่พ้นเรา แล้วทำไมลูกๆของเขาถึงไม่ให้เงินพ่อแม่ใช้บ้าง มีแต่เราที่ส่งให้ จะว่าเป็นบุญคุณที่ท่านเคยเลี้ยงดูเรามา ก็ไม่ใช่รึป่าว เพราะลูกๆของท่าน ท่านก็เลี้ยงดู แต่ก็ไม่เห็นมีใครให้เงินท่านใช้ ไม่ให้ก็ยังมาหยิบยืมเอาไปอีก ไม่เคยได้คืน เพื่อนๆเคยเจอปัญหาแบบนี้ไหมคะ แล้วจัดการอย่างไร
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่