อยากเป็นช่างภาพข่าว ต้องมีกล้องดีระดับไหน มีผลงานสมัครเเบบไหนบ้างครับ

ผมอายุ17ปีครับ ถ่ายรูปมาตั้งเเต่ม.2(อายุ14 - 15 )
อยากเป็นช่างภาพข่าวครับ เพราะส่วนตัวชอบถ่ายรูปมากพกกล้องไปทุกที่ลองไปเรื่อยๆจนรู้ว่าตัวเอง ชอบใช้กล้องกล้อง mirrorless หรือคอมเเพค มากกว่ากล้องDSLR เเต่เวลาเห็นภาพตามข่าวช่างภาพส่วนใหญ่จะใช้DSLRกันหมดซึ่งไม่ตรงกับความถนัดของตัวเองเลยสงสัยว่ามันเกี่ยวข้องกันรึเปล่าจำเป็นรึเปล่าที่การทำงานต้องใช้DSLRอย่างเดียว
.
เเละถ้าอยากเป็นช่างภาพข่าวต้องมีผลงานภาพดีมากเเค่ไหน ใช้กล้องเเบบไหนบ้างครับ
.
เคยคุยกับรุ่นพี่คนนึงเขาบอกว่าช่างภาพข่าวไม่จำเป็นต้องใช้กล้องดีเเบบช่างภาพพรีเวดดิ้งอะไรพวกนั้น เเค่มีเลนส์ที่ตรงกับสถานการณ์กับมุมมองที่น่าสนใจก็พอ จริงรึเปล่าครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่