จบเอกญี่ปุ่น แต่ไม่ได้ทำงานที่ใช้ภาษาญี่ปุ่นเลย

เพิ่งเรียนจบ เอกญี่ปุ่นค่ะ ตอนเรียนก็ไม่ได้อยากทำงานล่ามนะคะ แค่ชอบงานล่ามที่เงินเยอะ ยอมรับเลยว่า ที่เลือกเรียนญี่ปุ่น จริงๆก็ชอบ แต่ก็ไม่ชอบขนาดนั้น เลือกเรียน เพราะรู้ว่าเป็นล่ามญี่ปุ่นเงินดีมาก พอเรียนๆไปมันกดดันมาก เรียนได้โอเครนะคะ ยกเว้นเรื่องการฟังการสื่อสารที่ไม่ค่อยดี และไม่มีความมั่นใจที่จะสื่อสารด้วยค่ะ (อนิเมะไม่ชอบดู เพลงญปก็ไม่ใช่แนว ซีรีย์ญปก็ดูบ้างไม่ดูบ้าง ส่วนใหญ่ติดซีรีย์จีน ว่างๆก็แอบเรียนจีน555) 

หลังจากเรียนจบก็ทำงานจัดซื้อเป็นงานแรก แต่ไม่ได้ใช้ภาษาญี่ปุ่น เงินเดือนก็พฐมากๆ ดีที่สวัสดิการok แต่มันรู้สึกแบบอุตส่าเรียนจนจบแต่กลับไม่ได้ใช้ พอเห็นล่ามในบ.เดียวกัน อายุพอๆกัน เขาได้ใช้สิ่งที่เรียนมาอย่างเต็มที่ รู้สึกเสียดายค่ะ 5555 อุตส่าเรียนมาอ่ะ ยากๆก็ยาก แต่แอบรู้สึกว่าเราไม่เหมาะกับล่าม แค่ชอบที่เงินเยอะ คำถาม ถ้าเราจะไปสายงานจัดซื้อ มันจะมีโอกาสเติบโตแค่ไหนคะ เพราะส่วนตัวจะไม่ทิ้งภาษาญี่ปุ่นแน่นอน ปสกจัดซื้อ+ภาษาญี่ปุ่นทำอะไรได้บ้างคะ ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่