+++ ทำไมซักผ้า ด้วยเครื่อง แล้วไม่มีกลิ่นหอม น้ำยาปรับผ้านุ่มเลย +++

สวัสดีครับ ต่อจากกระทู้นี้ครับ https://pantip.com/topic/37679700

หลังจากที่ไปถอย เครื่องซักผ้า ฝาหน้ามา ก็ลองใช้งานดู พอป่านไป สักพัก 

เสื้อผ้าบางชิ้น ซักแล้วไม่มีกลิ่นน้ำยาปรับผ้านุ่มเลยครับ 

ผมจะซักแบบ ใช้น้ำร้อน เมนู เสื้อผ้าทั่วไป 

ที่ผมทดลองดู ถ้าใส่ผ้ามากเกินไป ไม่ว่าจะเป็นรอบซักเสื้อ (ผมจะแยก เป็นรอบ เช่น เสือ กางเกง ถุงเท้า ชั้นใน ไม่ซักรวมกัน) 
อันนี้ 90% ไม่หอม แน่นอน ไม่ว่าจะเทใส่ช่อง หรือ รอเทใส่น้ำรอบสุดท้าย แต่จะมีกลิ่น เหม็นอับแทน 

ทดลองซักผ้าน้อยชิ้นลง อันนี้ได้ผลกับผ้าบางชิ้น คือ ใส่น้ำยาเท่าเดิม ลดจำนวนผ้าที่ซักต่อรอบลง 
ที่ติดกลิ่นหอม น้ำยาซักผ้าปรับผ้านุ่ม คือพวกผ้าชิ้นบาง ไม่หนามาก 
เสื้อทำงาน ผ้าหนา เสื้อกันหนาว ผ้าขนหนู ไม่ติดหอม แต่กลิ่นอับ ๆ ลดน้อยลง 

รบกวนขอความรู้ด้วยครับต้องปรับแบบไหน 

ที่บ้าน แม่ซักผ้าฝาบน แบบ 2 ถัง ทำไมมันหอมมาก หอมติดทุกชิ้น 
มาอยู่เมืองกรุง ทำไม มันซักยากจัง ครับ 

ไม่กล้าใช้น้ำยาปรับผ้านุ่มถุง ตามตลาด อันนั้นหอมจริง แต่กลัว ใช้แล้ว ผ้าเหนี่ยว แข็ง และ ผื่น คัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่