ฉีดไฟเซอร์​ดีไหม ไฟเซอร์​ปลอดภัยรึป่าว

ทางสถานศึกษาของผมเองและสถานศึกษาอื่นๆอีกหลายแห่งทั่วไทยได้แจ้งว่าจะมีการฉีดวัคซีนไฟเซอร์ให้กับนีกศึกษา ส่วนตัวผม ในปี2564นี้ ผมอายุ16ย่าง17 เคยเป็นคล้ายโรคหอบตอนม.2แต่ไม่แรงมาก เป็นหวัดบ่อย (จาม, น้ำมูกไหล)​ 1อาทิตย์จะเป็นประมาณ3-4วัน นอนสักตื่นบางทีก็หายไปเอง เป็นแบบนี้มาตั้งแต่เด็กๆแล้ว ถ้าจะบอกว่าผมกับหวัดเป็นของคู่กันก็ไม่น่าจะแปลก ส่วนปวดหัวไม่ค่อยเป็น นานๆจะมาคอมโบกับหวัด ส่วนน้ำหนักก็70ต้นๆ และที่สำคัญเลย ผมแพ้อาหารทะเลทุกชนิด!!! ผมอยากทราบว่าไฟเซอร์​ปลอดภัยมากแค่ในถ้าใช้กับเด็ก ฉีดไปแล้วจะมีผลแย่ในระยะยาวไหมครับ ผมดูคลิปตามyt ตามข่าวก็บอกว่ามีผลต่อหัวใจ และข่าวที่มีคนเสียชีวิตหลังจากฉีดไฟเซอร์ก็ด้วย ผมเลยกังวลมาก ถึงกับปวดหัวเลย ถึงตามโซเชียลจะมีหลายคนบอกว่า pfizer​ เป็นวัคซีนที่ดีที่สุดแล้วก็เถอะ ผมก็ยังมีอาการกังวลอยู่ดี ทุกวันนี้ก็พยายามหลอกตัวเองว่า มันก็ไม่ต่างจากวัคซีนไข้หวัดที่มาฉีดนักเรียนแบบทั่วๆไป แต่ก็ไม่ได้กังวลน้อยลงเลย ถ้าเป็นเพื่อนๆพี่ๆน้องๆจะเลือกฉีดหรือไม่ฉีดดีครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่