กินน้ำแข็งเยอะเป็นอะไรมั้ย มีข้อเสียอะไรบ้าง?

ก็คือเราเป็นคนที่ชอบกินน้ำแข็งมากๆเลยค่ะตู้เย็นบ้านเราคือเป็นแบบแช่กินเองได้เลยค่ะแล้วเราชอบกินแบบที่แช่กินเองค่ะถ้าเป็นน้ำแข็งหลอดหรือน้ำแข็งโม่จะไม่กินเลยค่ะคือรสชาติมันแตกต่างกันอ่ะค่ะคือแบบแช่เองมันอร่อยกว่าอ่ะค่ะแบบมันจืดแต่มันอร่อยแต่พวกน้ำแข็งโม่,หลอดมันแบบจืดไปเลยรสชาติก็เฉยๆอ่ะค่ะพอเก็ตไหมคะ55555แล้วคือต่อวันเรากินประมาณ5-6ครั้งค่ะมี24ก้อนแล้วคือพ่อแม่ญาติๆเราบอกว่าน้ำแข็งกินแล้วไม่ดีนู่นนี่แล้วห้ามให้เรากินหลายครั้งเลยค่ะเราเลยอยากรู้ข้อเสียมันค่ะเพราะเราชอบกินก็จริงแต่ไม่อยากให้มันทำร้ายสุขภาพเพราะตอนนี้เรายังเด็กอยู่ด้วยค่ะไม่อยากทำให้เป็นปัญหาในอนาคตแต่เราคือชอบกินมากๆค่ะถ้าไม่กินมันรู้สึกเหมือนแบบร่างกายขาดอะไรไปอ่ะค่ะแต่ถ้าไม่มีเราก็ไม่กินก็ได้ค่ะมันก็ไม่ได้อะไรขนาดนั้นแต่ว่าถ้ามันมีก็กินดีกว่า55555แม่เคยจะพาเราไปหาจิตแพทย์หลายครั้งแล้วด้วยเพราะบอกว่าเราโรคจิตเพราะเราชอบกินน้ำแข็ง-.-
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
น้ำแข็งคือน้ำเปล่าที่แข็งตัวในอุณหภูมิต่ำ กินเข้าไปเดี๋ยวละลายเป็นน้ำเปล่าในท้องเอง กินน้ำแข็งเยอะก็เหมือนดื่มน้ำเยอะ อาการที่พบคือปัสสาวะบ่อย (ขึ้นอยู่กับปริมาณโซเดียมในเลือดด้วย) หรือถ้ากินน้ำแข็งเร็ว ๆ อาจปวดหัวจี๊ดเพราะหลอดเลือดที่ไปเลี้ยงสมองหดตัวอย่างรวดเร็ว นอกจากนี้ไม่น่ามีอะไรแล้ว น้ำแข็งก็คือน้ำนั่นล่ะ จะไปกลัวอะไรมาก ที่ควรเป็นห่วงคือน้ำแข็งสกปรกหรือเปล่า เมื่อก่อนมีข่าวว่าน้ำแข็งบางโรงงานไม่สะอาด แต่น้ำแข็งที่ทำเองในตู้เย็นนี่อย่างน้อยก็อุ่นใจเรื่องความสะอาดได้
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่